Hỏi/Đáp Kỹ Thuật HỎI VỀ VỆ SINH MÁY LẠNH INNOVA J

Hạng B1
24/5/13
66
14
8
45
Chào các bác!
Mình có 1 em Innova J đã lên 2 dàn lạnh. Lúc nầy thấy xe ít lạnh hơn trước, nghe lời mấy người bạn định vệ sinh lọc gió, khi mở ra thì thấy không có lọc gió. Chạy đi hỏi mấy người rành về xe thì họ nói tại loại J là vậy đó. Và mình đem xe đi bơm gas thêm nhưng vẫn không lạnh bằng trước.
Nhờ các bác giúp dùm:
- Nếu không có lọc gió thì mình vệ sinh bộ phận nào? Mình có thể mua lọc của G gắn vào được không?
- Trong trường hợp xe của mình đã bơm gas rồi mà vẫn lạnh yếu hơn trước thì phải làm sao?
Cám ơn các bác rất nhiều ạ.

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Lạnh yếu thường do những nguyên nhân sau đây bác
1)dàn lạnh lâu ngày bụi bám dơ
2)thiếu gas do bị rò rĩ
3)túi lọc gas nghẽn
4)lbloc lạnh yếu
5)cãm biến nhiệt nghắt sớm
6) val tiết lưu bị lỗi
Nhưng trường hợp xe bác khả năng dàn lạnh dơ ,bác có thể đến gara hoặc cơ sở điện lạnh để khắc phục thân chào bác.

Hạng B1
24/5/13
66
14
8
45
Cám ơn các bác rất nhiều, mình sẽ nghe theo lời bác Vui. Tuy nhiên cho mình hỏi thêm về cái lọc gió: tại sao J nó không có, lẻ nào không cần thiết sao, mình có thể mua của thằng G gắn vào được không? Nếu không gắn thì có ảnh hưởng gì đến dàn lạnh không?

Hạng D
19/10/09
4.723
14.205
113
Tel : 0949999684 .
Xe đời J Block lạnh dành cho 1 dàn lạnh 1 thôi bác lên đời thì nó yếu phải rồi.
Mua cái Block lạnh đời G lắp vô sẳn tiện vệ sinh hết bên trong kể cả đường ống và thay lọc ga nữa.
Quan trọng nữa là ga lạnh phải chất lượng.Ngoài thị trường không dể kiếm ga sịn kèo bác nhé.Phải hơn 500k/kg mới có cửa.
Lọc Carbin xe đời bác chắc chắn bị cắt oftion rồi.Có đời có học lắp vào còn có đời phải khoét đó bác.

Last edited by a moderator:
Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
PHONG NGUYEN nói:
Xe đời J Block lạnh dành c1 hính xacho 1 dàn lạnh 1 thôi bác lên đời thì nó yếu phải rồi.
Mua cái Block lạnh đời G lắp vô sẳn tiện vệ sinh hết bên trong kể cả đường ống và thay lọc ga nữa.
Quan trọng nữa là ga lạnh phải chất lượng.Ngoài thị trường không dể kiếm ga sịn kèo bác nhé.Phải hơn 500k/kg mới có cửa.
Lọc Carbin xe đời bác chắc chắn bị cắt oftion rồi.Có đời có học lắp vào còn có đời phải khoét đó bác.
Chính xác ,bác PHONG NGUYÊN nói rất đúng.

Hạng B1
28/2/13
79
3
8
36
www.otosaigon.com
Liên quan đến việc vệ sinh máy lạnh, Các bác cho em hỏi là xe em có lọc gió máy lạnh, định kỳ vẫn vệ sinh lọc gió hoặc thay mới. Tuy nhiên đối với hệ thống lạnh thì hơn 3 năm chưa tháo ra vệ sinh lần nào, vì em nghe nói vệ sinh hệ thống lạnh phải tháo bung cả taplo để làm, tình trang hệ thống điều hoà xe em hiện tại vẫn rất tốt, độ lạnh vẫn phà phà, lạnh sâu, đem thợ kiểm tra thì ngta có nhìn vào cái ống nối dàn lạnh (để xem có bọt khí hay không) thì thợ nói vẫn bình thường.
Như vậy em không biết mình có nên làm vệ sinh toàn bộ hệ thống lạnh hay không (hay là có cái lọc gió rồi ko cần vệ sinh)? Bởi vì em sợ nhất là đang sử dụng ngon lành, tháo bung ra hết đem đi vệ sinh nạp ga cho đã xong xài được vài bữa lại giở chứng bệnh này bệnh nọ thì đâm ra khổ em. Mà nếu ko vệ sinh thì mình sử dụng hthong lạnh thời gian dài như vậy thì có nên hay không. Nhờ các bác tư vấn hộ em là nên vs hay ko
Em cảm ơn aj
P/s: xe em cung duoc 9tuoi roi tu 2004

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/2/13
79
3
8
36
www.otosaigon.com
Em nhờ bác sỹ tư vấn thêm cho em nữa là, bt thì ko sao, tự nhiên hôm nay em chạy qua chỗ kia lại nghe mùi hôi từ bên ngoài xe lọt vào trong xe, em kiểm tra kĩ thì xe vẫn đe chế độ lấy gió trong, các cửa đều kín hết, như vậy hình như hệ thống lạnh có vấn đề đúng không ạ

Hạng D
16/10/11
1.453
1.330
143
aikikyu nói:
Em nhờ bác sỹ tư vấn thêm cho em nữa là, bt thì ko sao, tự nhiên hôm nay em chạy qua chỗ kia lại nghe mùi hôi từ bên ngoài xe lọt vào trong xe, em kiểm tra kĩ thì xe vẫn đe chế độ lấy gió trong, các cửa đều kín hết, như vậy hình như hệ thống lạnh có vấn đề đúng không ạ
Em cũng cùng câu hỏi như bác, các bác vào tư vấn giúp với