Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48
Từ lúc có NĐ 34 thì các lỗi dù nhẹ nhất cũng bị phạt rất nặng, do đó khi lưu thông mình đều cố gắng chấp hành luật 1 cách tối đa. Tuy nhiên có những lỗi vi phạm nằm ngoài tâ kiểm soát của mình như đang lưu thông mà bị đứt bóng đèn như : pha, đèn hậu hay signal ... thì làm sao mình biết đươc !! Và lỗi rẽ không đèn tín hiệu phạt cũng cao lắm. Vì vậy em hỏi có bác nào biết nơi nào độ lại cho xe nếu 1 bóng đèn nào đứt thì 1 đèn nào đó trên table sẽ nhấp nháy báo hiệu cho mình biết để kiểm tra không !? Cám ơn các bác.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Theo em biết thì dòng xe phổ thông không có cảm biến và cảnh báo đứt bóng đèn , xe cao cấp thì có hay không em chưa biết ( vì chưa được sở hữu cũng như đi ké ) . Đối với đèn pha hay cos thì biết đèn có hoạt động tốt hay không dựa vào nhãn quan là chính ( khi đó nhìn thấy tối hơn ) , em thường nhìn ảnh của đèn xe mình phản chiếu qua ..đuôi xe phía trước . Với đèn báo rẽ thì khi có đèn bị đứt thì nhịp đèn chớp khác đi nhiều và cũng dựa vào nhãn quan để phát hiện . Đối với đèn hậu ( tail lamp ) thì cũng vậy , khi dừng chờ đèn ở giao lộ , nếu phía sau có xe dừng thì nhấp nhả thắng và quan sát nhanh qua kính hậu sẽ phát hiện được . Phát hiện thú vị là khi đi đường có sương mù sẽ dễ biết đèn xe mình còn tốt hay không mà không cần xuống xe qua quầng sáng bị khuếch tán bởi màn sương . Chút kinh nghiệm chia sẽ với bác . Thân

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Thật ra nếu lái xe ở SG thì khó phát hiện đèn xe bị chột mắt

Hạng D
17/7/06
3.634
180
63
Re:HỎI VỀ VIỆC TÍN HIỆU BÁO KHI ĐÈN XE BỊ ĐỨT

51LD1758 nói:
Thật ra nếu lái xe ở SG thì khó phát hiện đèn xe bị chột mắt
Kinh nghiệm của em là dzí xe vào gần đít xe trước, rồi quan sát ánh sáng đèn phản xạ từ đít xe trước là biết xe mình có chột mắt nào à;)

Hạng D
9/5/09
3.405
16.001
113

Lúc trước bên úc chiếc toy corona đời 93 của em có một cái đèn ở trên bảng điều khiển. Mỗi khi có một bóng đèn nào đó bị cháy (xinhan, thắng, sau , trưó hay đèn de ) thì nó sáng leen. Mỗi lần thấy nó sângs là tự giác dừng xe đi vòng kiểm tra ngay.
Về đây xe đời 2007 lại không có :(

Hạng B2
29/7/10
327
112
43

Buổi tối, bác đang chạy mà nhìn thấy chú áo vàng ngoắc ngoắc xe bác vào thì đó là tín hiệu báo đèn xe bác bị đứt đấy ợ

Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48

Thiệt ra thì lâu lâu mình mới sực nhớ để kiểm tra !! E không hỏi cách để kiểm tra mà là tín hiệu báo khi vừa có bóng bị đứt. Chứ nếu k thì chắc chắn mấy xxx sẽ phát hiện ra trước mình rồi !!

Tập Lái
15/4/11
11
0
0
Hà Nội

E nghĩ cái này bác nhờ bên điện tử thiết kế mạch giùm rùi mang ra tiệm bảo họ lắp cho là được mà. Cài của bác chỉ cần một con IC đơn giản và máy con Tran + mấy con R là được roai. E nghĩ vậy.

Hạng B2
15/12/10
184
5
18

detailsonglong@ nói:
E nghĩ cái này bác nhờ bên điện tử thiết kế mạch giùm rùi mang ra tiệm bảo họ lắp cho là được mà. Cài của bác chỉ cần một con IC đơn giản và máy con Tran + mấy con R là được roai. E nghĩ vậy.

Nghĩ vậy chứ không đơn giản như vậy đâu bác àh
Đơn giản như bác có nghĩa là đang giỡn oó bác

Hạng B2
14/9/10
419
15
18
44

Em cũng hay làm như thế để check đen :D