Tư Vấn Du Lịch Hỏi VISA Mỹ

Hạng D
6/3/08
3.923
7.691
113
Sàigòn
Em tính tự làm tour đi du lịch Mỹ, có vài thông tin về VISA muốn hỏi các Bác:

1. Visa du lịch được cấp là Multi hay Single? (em tính qua Mỹ, qua Canada rồi quay lại Mỹ để bay về có được không)
2. Hạn hiệu lực của VISA Mỹ là 6 tháng hay 12 tháng (tính từ ngày cấp VISA hay ngày nhập cảnh Mỹ)?
3. Số ngày được lưu trú tối đa ở Mỹ là bao nhiêu ngày?
4. Thời gian chờ VISA thông thường là bao lâu (tính từ ngày apply tới ngày được cấp)?
5. Trước ngày nhập cảnh (dự tính) bao lâu thì mình được apply VISA? mình apply bậy giờ (tháng 4/2019) cho dự định đi tháng 11/2019 có được không?
6. Hồ sơ xin VISA Mỹ không cần vé máy bay, không cần bookign khách sạn?

Em search google thấy thông tin chồng chéo hoặc ko rõ ràng nên mạo muội vô đây mờ thớt, hỏi các Bác giàu kinh nghiệm. Xin cám ơn.

Chủ đề tương tự
Người đăng: Tuithichxehoi
Người đăng: kebuomhoa
Người đăng: nospam
Tập Lái
13/11/18
36
56
28

1. Visa du lịch được cấp là Multi hay Single? (em tính qua Mỹ, qua Canada rồi quay lại Mỹ để bay về có được không)
2. Hạn hiệu lực của VISA Mỹ là 6 tháng hay 12 tháng (tính từ ngày cấp VISA hay ngày nhập cảnh Mỹ)?
4. Thời gian chờ VISA thông thường là bao lâu (tính từ ngày apply tới ngày được cấp)?
5. Trước ngày nhập cảnh (dự tính) bao lâu thì mình được apply VISA? mình apply bậy giờ (tháng 4/2019) cho dự định đi tháng 11/2019 có được không?

Em search google thấy thông tin chồng chéo hoặc ko rõ ràng nên mạo muội vô đây mờ thớt, hỏi các Bác giàu kinh nghiệm. Xin cám ơn.

Em cũng tự làm visa mỹ cho cả nhà nên giải đáp được cho bác vài điều.
1. Multiple entries
2. 12 tháng, tính từ ngày cấp visa
3. cái này em không nhớ
4. tùy vào bác book lịch hẹn phỏng vấn xa hay gần. Mấy mùa du lịch thì sẽ đợi lâu hơn. Cũng mấy năm rồi em chỉ gia hạn qua bưu điện chứ không phải ra lãnh sự quán phỏng vấn nên không biết chắc. Có thể khoảng 2-3 tháng.
5. Apply ngay đi rồi đi tháng 11/2019 vô tư bác ơi.
6. Không cần.

Theo kinh nghiệm apply visa các nước Mỹ, Úc, Nhật, Canada của em và gia đình, thời hạn cấp visa có thể tùy thuộc vào bản thân bác. Ví dụ hồi trước em với chú em cùng apply visa Úc, em được cấp 1 năm như du khách thông thường, chú em dù apply dạng tourist nhưng được cấp hẳn 3 năm, chắc do ổng đứng tên công ty riêng nên coi như có chứng minh tài chính vững vàng.

Hạng B2
15/3/14
275
162
43

Em cũng tự làm visa mỹ cho cả nhà nên giải đáp được cho bác vài điều.
1. Multiple entries
2. 12 tháng, tính từ ngày cấp visa
3. cái này em không nhớ
4. tùy vào bác book lịch hẹn phỏng vấn xa hay gần. Mấy mùa du lịch thì sẽ đợi lâu hơn. Cũng mấy năm rồi em chỉ gia hạn qua bưu điện chứ không phải ra lãnh sự quán phỏng vấn nên không biết chắc. Có thể khoảng 2-3 tháng.
5. Apply ngay đi rồi đi tháng 11/2019 vô tư bác ơi.
6. Không cần.

Theo kinh nghiệm apply visa các nước Mỹ, Úc, Nhật, Canada của em và gia đình, thời hạn cấp visa có thể tùy thuộc vào bản thân bác. Ví dụ hồi trước em với chú em cùng apply visa Úc, em được cấp 1 năm như du khách thông thường, chú em dù apply dạng tourist nhưng được cấp hẳn 3 năm, chắc do ổng đứng tên công ty riêng nên coi như có chứng minh tài chính vững vàng.
Bổ sung thêm cho bác mục số 3.là 6 tháng từ ngày nhập Mỹ, HQ Mỹ sẽ đóng cho bác thời hạn lưu trú là 6 tháng. Nhưng mà bác ở 6 tháng là lần sau gia hạn visa và phỏng vấn lại là mệt ah. Bên phỏng vấn dựa trên thời hạn bác xin qua Mỹ du lịch bao lâu ( trên đơn DS 160 bác phải khai rồi,)vd nếu bác xin đi 10 ngày thì 10 ngày bác phải ra khỏi Mỹ qua Canada chẳng hạn, ở Canada tầm 7 ngày xong bác nhập trở lại Mỹ , bác ở 6 tháng thì ok.Vì lần nhập cảnh đầu,bác đúng hạn 10 ngày còn lần sau nó ko hỏi và bác đâu có khai nên ok bác có quyền ở đến 6 tháng như HQ Mỹ cho phép đóng dấu trên pasport.Kinh nghiệm của em là bác xin visa Ca trước đi , Visa Ca xin tầm 30 -90 ngày mới có visa . Trong khi đó bác đặt lịch hẹn phỏng vấn Mỹ sau 90 ngày, nếu có sớm thì bác hẹn dời lịch phỏng vấn Mỹ lên sớm( mình đc 3 lần dời phỏng vấn tuỳ lịch trống) . Có visa Ca khi phỏng vấn Mỹ mọi chuyện đều dễ.Chúc bác may mắn.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.691
113
Sàigòn
Em và bà xã cùng điền form DS-160 nhưng câu hỏi 2 form khác nhau nhiều quá.
Form của em có hỏi tour plan, previous employer, education... trong khi form bà xã thì không có. Như vậy có bình thường không các Bác?

Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Em và bà xã cùng điền form DS-160 nhưng câu hỏi 2 form khác nhau nhiều quá.
Form của em có hỏi tour plan, previous employer, education... trong khi form bà xã thì không có. Như vậy có bình thường không các Bác?
Bình thường khi làm đơn chung cho cả gia đình thì nó thường hỏi tất cả cho người chồng , cha . Vì nó nghĩ ng chồng là trụ cột nên nó dồn về 1 chỗ thôi.Khi phỏng vấn cũng vậy.

Hạng B2
19/12/14
227
132
43
Tự khai xin visa rất dễ. Bác biết chút thì cứ tự làm khỏi tốn tiền cho dịch vụ. Em tự làm cho cả nhà và OK hết..hihi.
Các bác trên đã trả lời chi tiết đầy đủ rồi. Chỉ bổ sung với bác nhớ là lần đầu xin đi đâu thì nên đúng như khai báo để tạo sự yên tâm. Visa USA thường chỉ có thời hạn 1 năm. Sau đó bác về, trong vòng 1 năm bác renew lại visa. chỉ tốn lệ phí chứ không cần interview nữa. Nếu bác lỡ quá hạn 1 năm thì phải làm lại từ đầu