Hạng B1
9/4/13
58
0
0
Xe em c250 2012, mới lấy đc hơn 2 tuần, e rất khoái chế độ hold khi dừng đèn đỏ. Nhưng dạo này e phát hiện ra 1 điều là cứ dừng đèn đỏ quá lâu ( từ 40-60s) là xe tự động nổ máy trở lại và đèn economi bị tắt. Muốn bật lại thì lại phải tắt máy đề lại thì chế độ economi và hold mới hoạt động trở lại. Em muốn hỏi các bác là đấy là lỗi hay thiết kế xe thế ạ?

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.605
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Em đoán là bác dừng đèn > 1 phút và máy lạnh đang mở ở nhiệt độ rất thấp và quạt gió đang để mức cao, cộng thêm nhiệt độ bên ngoài cũng đang rất nóng nên chế độ Eco Star/Stop sẽ tự động khởi động lại động cơ

Hạng B1
9/4/13
58
0
0
Vĩnh Nam nói:
Em đoán là bác dừng đèn > 1 phút và máy lạnh đang mở ở nhiệt độ rất thấp và quạt gió đang để mức cao, cộng thêm nhiệt độ bên ngoài cũng đang rất nóng nên chế độ Eco Star/Stop sẽ tự động khởi động lại động cơ
Vâng đèn đỏ khá lâu ạ, nhiệt độ ngoài trời lúc đó tầm 33 độ, trong xe e để 22 độ, quạt gió mức 3. Nhưng e ko hiểu sao nó tự động khởi động lại máy thì chế độ Eco vẫn còn chứ nhỉ?đằng này nó tắt luôn chế độ eco nên e phải tắt máy đi khởi động lại thì chế độ eco mới hoạt động. H thì e dừng đèn đỏ lâu toàn tắt máy, ở hn thì mấy cái ngã tư đèn đỏ toàn tầm 1phút đến 1phút rưỡi nên cứ tắt luôn cho lành:p

Hạng B2
3/1/13
195
18
18
33
từ ngày lấy xe về e ít dùng chức năng này như bác chủ, e có thói quen đưa cần số về N hơn vì đôi lúc e đạp thắng sâu mà k thuc hien duoc chuc nang hold :)))))

Hạng B1
9/4/13
58
0
0
duongnguyen1990 nói:
từ ngày lấy xe về e ít dùng chức năng này như bác chủ, e có thói quen đưa cần số về N hơn vì đôi lúc e đạp thắng sâu mà k thuc hien duoc chuc nang hold :)))))
e thì rất hay dùng chức năng này cụ ạ. Thỉnh thoảng mới dùng đến số N thôi:p. Cụ phải để chế độ eco thì mới dùng đc cái này, còn đang để sport thì ko dùng đc:D

Hạng B2
3/1/13
195
18
18
33
qlevis nói:
duongnguyen1990 nói:
e thì rất hay dùng chức năng này cụ ạ. Thỉnh thoảng mới dùng đến số N thôi:p. Cụ phải để chế độ eco thì mới dùng đc cái này, còn đang để sport thì ko dùng đc:D
ủa e nhớ để xe chạy ở chế độ sport dùng hold vẫn được mà bác hi, chắc e nhầm hi a. Nam ơi vào cho e chút thông tin về cái này đi ợ vì cũng ít khi dùng nên kiến thức còn hạn hẹp keke

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
Hình như chế độ S hay E đều kích hoạt được hold. Thêm 1 cái nữa là số đang để D hay R gì cũng kích hoạt được hold hết. Ngoài ra, em còn phát hiện nếu để N và xe có xu hướng trôi ( ko đạp thắng xe vẫn chạy do địa hình nghiêng) thì cũng sẽ kích hoạt được hold thì phải?

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Một số bác có thói quen hay chuyển về N khi dừng xe ở đèn đỏ.. nhưng thực ra đây là thói quen xấu và ảnh hưởng đến tuổi thọ của hộp số :D

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
otosaigon nói:
Một số bác có thói quen hay chuyển về N khi dừng xe ở đèn đỏ.. nhưng thực ra đây là thói quen xấu và ảnh hưởng đến tuổi thọ của hộp số :D
Về luôn P hả bác Lơ... ? Em thì toàn về P vì để N nhiều khi trôi xe mà mình không hay thì nguy hiểm lắm.

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.605
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Nhà sản xuất khuyến cáo chế độ N khi dịch chuyển, đẩy xe hoặc kéo xe... Khi đang lái xe không được chọn vị trí N gì làm như thế sẽ bị hỏng hộp số tự động