Hạng C
15/6/17
867
919
93

theo QC41/2016 mới thì được phép " vượt phải " ( em xin tạm dùng từ như vậy).
Nhân tiện mình gặp 1 trường hợp này. thấy người vi phạm đang tranh cải., khiếu nại. . mà mình thấy khó hiểu quá.
Nếu các bác gặp như thế thì sẽ giải quyết sao???. chỉ tính về Luật thôi nha
đường đôi (gpc) có 3 làn đường, (90km/h)
(1) otocon
(2) xe tải, khách
(3) 2B
biển báo phân làn chuẩn , vạch kẽ chuẩn 100%.
(1) vạch đứt (2); (2) vạch liền (3.1) (3).
không có biển cấm vượt. , không có biển hạn chế tốc độ tối thiểu.

xe oto con chạy tốc độ 40 -50km/h ( vì lý do nào đó, ). và đằng sau thì các xe chạy khoản 70 - 80km/h.
thế thì mình bị quy vào lỗi cản trở giao thông ???.
Mình thì giải thích rằng: làn oto với xe tải là vạch đứt. không có cấm vượt phải. thì các xe sau cứ xi nhan vượt qua. .
xxx nói xe anh đi tốc độ chậm thì phải đi về bên phải. mình mới hỏi bên phải là bên nào?, làn nào?. xxx nói làn xe tải/khách. thế thì tôi bị lỗi sai làn thì sao.???..
xxx nói vậy xe anh phải xi nhan sang phải ( chạy kiểu hai hàng) cho các xe phía sau chạy qua. . rồi sau đó anh trở lại làn của anh.. mình nói là các xe phía sau không có tín hiệu xi nhan vượt trái. thì tôi cần gì phải né...
Giống như xe cò mồi. chạy chậm dụ xe khác vượt. đè vạch

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/12/13
390
548
93
Mấy bác chuyên chạy ôm làn ngoài trên cao tốc và cứng đầu không nhường cho người khác vượt, mặc dù tốc độ rùa bò vẫn nghênh ngang chiếm làn thì cần áp dụng điều này và phạt cho chừa đi

Hạng C
15/6/17
867
919
93
em hiểu là để phạt xe bên trái chạy chậm hơn xe bên phải. nhưng vấn đề là không phải đường cao tốc. . vậy thì em chạy 40. thì em sẽ chạy làn nào.. giúp dùm..
nếu em chạy 70. họ chạy 80. thì em vẫn chậm hơn.
Lỗi này để phạt các xe bên trái chạy chậm hơn xe bên phải (k quá tốc độ) như trên cao tốc.

vậy em chạy 40. thì em chạy làn nào. giúp dùm.
nếu em chạy 70. họ chạy 80. thì em vẫn chậm hơn.
Mấy bác chuyên chạy ôm làn ngoài trên cao tốc và cứng đầu không nhường cho người khác vượt, mặc dù tốc độ rùa bò vẫn nghênh ngang chiếm làn thì cần áp dụng điều này và phạt cho chừa đi

Hạng B2
12/12/16
116
1.082
143
Luật VN không quy định. Nhưng ở nước ngoài nếu có 2 làn xe, thì làn trong là để chạy, làn ngoài để vượt. Và em nghĩ là chúng ta cũng nên làm thế. Nhiều bác chạy như rùa mà cũng ôm làn ngoài chạy, làm các xe khác phải chuyển làn phải vượt và phải chuyển sang làn trái. Cái đó là văn hóa giao thông.

Hạng C
15/6/17
867
919
93
Luật VN không quy định. Nhưng ở nước ngoài nếu có 2 làn xe, thì làn trong là để chạy, làn ngoài để vượt. Và em nghĩ là chúng ta cũng nên làm thế. Nhiều bác chạy như rùa mà cũng ôm làn ngoài chạy, làm các xe khác phải chuyển làn phải vượt và phải chuyển sang làn trái. Cái đó là văn hóa giao thông.
sao bác lại nói cứ ôm làn ngoài chạy. chứ chạy làn nào giờ.
chạy làn giữa " lỗi sai làn" 1tr. giam bằng 2 tháng đấy.
chừng nào cho phép 2 làn. mà chạy chậm. chạy làn ngoài thì bác nói em phục .

• Like
Reactions: diluantran
Hạng B2
12/12/16
116
1.082
143
Nếu làn trong không cho tải chạy thì phải ôm lane ngoài thôi. Em nói là nếu dc lưu thông 2 lane.

Hạng B2
12/12/16
116
1.082
143
thì bây giờ cho vượt phải rồi mà
Một chiếc đang chạy 80km/h hoặc 120km/h chuyển lane sang phải rồi sang trái sẽ nguy hiểm hơn 1 chiếc chạy 60 hoặc 80km/h chạy thẳng không chuyển lane.

Hạng B2
5/3/15
370
426
63
57
VN mình rất lạ, tại sao đường cho chạy nhanh thì ôm làn trái chạy chậm còn đường cho chạy chậm thì chạy nhanh để bị bắn tốc độ.:mad::(:eek: