Hạng B1
27/3/17
56
86
18
26
Bình Dương
Chào các bác, em là member ninja, chủ yêu vào diễn đàn xem chứ chả bình luận gì. Hôm nay quyết tâm tham gia vào hội cho vui.

Em hiện đang chạy bim già (của ba em), em nó còn tốt chán. Phải công nhận Bim chạy sướng thật. Thế nhưng em cần phải mua một con xe mới. Lúc đầu em định mua Bim E90, vì bỏ ra chừng 900 củ là em nó hoàn hảo về nội ngoại công rồi. Nhưng mẹ em bảo :"thôi, mua thì mua con xe mới luôn đi. Mai mốt có tiền rồi mua thêm con đó cũng được. Một đời ta, ba bốn đời nó mà, với lại mua xe cũ cũng mệt lắm. Biết người ta chạy như thế nào, lỡ xe có gì rồi sao". Em nghĩ cũng đúng, thế rồi em gạch BMW ra khỏi danh sách. (Lòng em còn mãi hướng về em BMW).

Ngân sách thì khoảng 1ty1 là maximum. Không cao hơn nổi nữa. Em có lựa chọn khá khá, nhưng em chỉ thích Sedan thôi -> Bỏ hết SUV hay Crossover. Không thể đú nổi BMW hay tương tự -> Nhật, Hàn và Mỹ. Em thì không có niềm tin vào xe Hàn lắm -> Nhật vs Mỹ. Em thấy Chevrolet với cả Ford làm xe trong tầm giá xấu quá -> Bỏ. Em loại luôn Toyota ra vì em cảm nhận Toy bán xe mắc mỏ mà options hay an toàn thì không ổn lắm. (Hôm nọ bà cô em đi coi Fortuner phải lắc đầu ngao ngáng). -> Mazda - Honda là 2 lựa chọn cuối cùng vì xe nó thiết kế đẹp hơn so với hãng Nhật khác (Cảm nhận cá nhân).

2 lựa chọn sáng giá nhất trong thời cuộc như thế này thì chỉ có Civic mới và Mazda 6 2.0 Premium.
Em nghiên phần nhiều về Civic vì xe dáng chất, nội thất cũng okey. Chủ nhật tuần sau em sẽ đi test xe nên lúc đó em sẽ cảm nhận nhiều hơn. Nhưng em lại cảm thấy ảo sao ấy. Em nó bị cắt options quá nhiều nên em cảm giác rất rất rất hụt hẫn.
Còn Mazda 6 thì ổn định, dáng tươi, options cũng không bị cắt giảm nhiều lắm. Em khá là thích cái hệ thống giải trí của nó, nhìn hao hao BMW, gọn gàng và tính cảm. Cơ mà dạo gần đây Mazda dính phốt chiếc Pick-up, nên trong tâm em có vẻ dao động về phần hậu mãi của hãng. Lỡ ăn nhầm trúng con xe lỗi mà nó bơ khách hàng thì chả lẽ em cũng đốt xe giống cụ kia thì thốn, với cả vụ hay giảm giá xe nữa.

Em thì em chẳng lăng tăng gì cái vụ xe hạng C hay D. Không quan tâm vụ bán lại được giá không (quỳ mấy anh chưa mua xe đã hỏi xe sau này bán được giá không). Em tiêu chí: Chạy tốt, cảm giác lái tốt, hệ thống giải trí tốt.

Theo các bác, em nên về đội của Civic hay về đội Mazda 6 ạ?

Sẵn tiện, mong sale inbox cho em giá xe lăn bánh, kèm theo những khuyến mãi. Trừ khuyến mãi. Em ở Bình Dương ạ. Em dự định sẽ mua xe vào tháng 6. Nhưng chuẩn bị tinh thần trước cho chắc ăn.

Cám ơn các bác.

Sẵn gửi các bác xem con xe cũ mèm của ông già em. Em nó đã già nhưng rất chất ạ. Em có định mua xe xong sẽ đại trùng tu em nó sau:3
Honda Civic 2017 - Mazda 6 (3)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Con nào cũng đẹp bác à. Mazda 6 trên civic một bậc về thứ hạng tuy nhiên thực tế không rộng hơn bao nhiêu vì Vịt nó tiệm cận kích thước hạng D rồi. Option mazda nhiều hơn nhưng chất thì không thể hơn. Tính phổ biến, độ bền và thương hiệu thì Mazda chỉ là em út so với Honda. Xét về nguồn gốc thì em nhập Thái phải giá trị hơn em lắp ráp là chắc chắn. Tuỳ theo sở thích hình thức hay vận hành mà bác cân nhắc.
Bác còn trẻ em khuyên bác về đội civic bọn em. Dù sao con Mazda Việt Nam nó nhiều quá rồi, ra đường xứ nhan nhản đầy đường. Civic gen 10 thì lâu lâu gặp 1 em. Cứ chạy ngang là mọi ánh mắt đổ dồn về nó vì nét lạ và độc đáo mà Honda đã ban tặng cho nó.
Xét về động cơ thì với một người tuổi trẻ em nghĩ leo lên em 2.0 154hp với cái xác hạng D sẽ khó hài lòng được. 173hp trên cái xác hạng C nó khác rất xa. Ngay cả Accord 2.4 174hp nếu so về đề pa còn chưa có cửa với Vịt turbo bác nhé.
Bản thân em xài vịt gen 9 cũng được gần 4 năm đi 80k km thì cảm nhận được giá trị mà honda đem lại đó là sự tin cậy, an toàn trong vận hành. Cảm giác làm chủ chiếc xe tốt, hệ thống thắng và lái phản xạ tốt. Dịch vụ ok, giá rất hạt dẻ. Trong suốt 80k km thì chỉ mới thay 1 dây curoa kéo lốc lạnh ở 76k km còn chưa phải tốn kém gì thêm ngoài mấy món bảo dưỡng định kỳ. Xăng cộ thì vô tư, chân to các kiểu, đường trường cũng chỉ loanh quanh 6-7l thôi ạ. Nghe đâu turbo còn ít hơn. Em cũng kết vịt gen 10 lắm rồi nhưng con xe chân mần ăn thấy suôn sẽ nên chưa muốn đổi. Chỉ có thể mua thêm chứ em không bán ạ.
Một người chạy Bim lâu năm nên chọn 1 chiếc xe có nét tương đồng để tránh cảm giác hụt hẫng bác nhé.
Mời bác vào hội civic sinh hoạt cho vui nhé. Anh em civicer đa số còn trẻ ( già hơn city một xíu ) nhưng hoà đồng và vui vẻ lắm ạ. Em cũng ở BD.
link face group civic saigon: https://m.facebook.com/?_rdr#~!/groups/1027093110712480?ref=bookmarks

Tập Lái
8/3/17
46
34
18
35
Bác nên về đội mazda, vì Civic mà đi ở BD dễ bị quá tốc độ.
hôm nay e đi quận 2 giới hạn 80km mà e đạp tới 100km ko hay ko có cảm giác gì luôn, ông anh của em đang chạy BMW 320i hôm nay ngồi civic của em ổng cầm lái còn phải khen nức nở về độ vọt, đầm chắc khi xe ở tốc độ cao..ổng nói trước giờ ổng đi xe KIA với BMW rồi giờ hôm nay cầm lái chiếc Honda mới ko thể hình dung ra được sự chắc chắn, khỏe, ổn định mượt mà civic của e :)))

Hạng B2
27/2/07
112
14
18
hôm nay e đi quận 2 giới hạn 80km mà e đạp tới 100km ko hay ko có cảm giác gì luôn, ông anh của em đang chạy BMW 320i hôm nay ngồi civic của em ổng cầm lái còn phải khen nức nở về độ vọt, đầm chắc khi xe ở tốc độ cao..ổng nói trước giờ ổng đi xe KIA với BMW rồi giờ hôm nay cầm lái chiếc Honda mới ko thể hình dung ra được sự chắc chắn, khỏe, ổn định mượt mà civic của e :)))
Em chẳng biết các bác khen chê, so sánh thế nào chứ, ai ngồi Civic của e cũng kêu Ôi xe chạy chắc và vọt thế cùng với bao ánh nhìn vì lạ, thế là e mãn nguyện rồi. Chơi Civic Là thế mà bác :D

• Like
Reactions: unorthedox
Hạng B1
27/3/17
56
86
18
26
Bình Dương
Cám ơn các bác đã tư vấn :3 Em đã có quyết định. Còn quyết định thế nào thì em giữ bí mật đến lúc mua rồi khoe các bác sau ạ :3

Cơ mà em chưa có vợ nhé :3

• Like
Reactions: KenDP
Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Đã đi Bim, thích Bim thì khi lái thử M6 do a TH ráp mà bác ko nhận ra đc sự khác nhau thì chỉ có 1 lý do duy nhất là hôm đó bác ngồi nhầm con M6 nhập từ Nhật :)
Bim cũ upgrade lên Civic 2017 mới là sự lựa chọn duy nhất cho bác chủ ;)

• Like
Tập Lái
8/3/17
46
34
18
35
Em chẳng biết các bác khen chê, so sánh thế nào chứ, ai ngồi Civic của e cũng kêu Ôi xe chạy chắc và vọt thế cùng với bao ánh nhìn vì lạ, thế là e mãn nguyện rồi. Chơi Civic Là thế mà bác :D
mấy bác hay so sánh giá mắc, nhưng em thấy mãn nguyện khi chọn civic, xe nhìn đẹp, lạ. máy móc ổn định ngon, ghế sau ngồi rộng rãi, chạy tốc độ cao ko rung lắc mà đầm chắc, hệ thống treo chạy càng nhanh thấy ngồi càng sướng..
chạy bình thường hay tốc độ cao thì ko sao..chứ chạy chậm chậm 30km/h thôi mà gặp đường đá dăm thì nghe hơi ồn nhé ( cái đó em cực ghét ).. hôm nay e để số D với bậc econ thôi mà lên cái dốc 30 độ không cần lấy đà vẫn ngọt ngào bác ạ :))

• Like