Hạng B1
12/9/16
59
1.940
83
Hiện gia đình em tính mua 1 căn nhà phố do 2 vợ chồng lớn tuổi đứng tên. Nhưng ông chồng ngại đi xa (khi nào công chứng mua bán thì mới đi).
Vậy khi đặt cọc công chứng chỉ có vợ ổng ký thôi được không nhỉ ?

Gia đình xin cảm ơn.

Hạng B2
25/4/17
196
450
98
38
Bác là bên mua thì nên đến tận nhà người ta để biết tường tận, hòng khi bể kèo thì còn bít chỗ mà đòi lại cọc chớ. Về nguyên tắc nên có sự đồng thuận mua bán cả hai người nếu họ cùng sở hữu.

• Like
Reactions: Heliosvn
Hạng B1
12/9/16
59
1.940
83
Bác là bên mua thì nên đến tận nhà người ta để biết tường tận, hòng khi bể kèo thì còn bít chỗ mà đòi lại cọc chớ. Về nguyên tắc nên có sự đồng thuận mua bán cả hai người nếu họ cùng sở hữu.
Em đến nhiều lần rồi bác à, nhưng họ sống khá xa ngôi nhà của bọ bán nên ông chồng (người hoa lại lớn tuối) nên ngại di chuyển tí.

trt confirmed
Hạng B2
9/7/08
237
441
63
Đây là quy định chứ không phải việc ngại khó hay lớn tuổi bỏ qua bác ơi.
Phòng công chứng sẽ không công chứng hđ đặt cọc hay mua bán trong trường hợp chỉ có người vợ đến ký bác nhé.

• Like
Reactions: thuto1
Hạng B1
7/3/15
56
194
38
Nên và tốt nhất nếu nhà tư 2 ng sở hửu trở lên thì bất kỳ giấy tờ nào cũng bắt cả 2 cùng ký tên

Khong phải tiện hay không tiện mà để phòng ngừa rủi ro cho bản thân. Đã rất nhiều vụ lừa đảo lật kèo... nhận tiền xong ... kêu... 1 người không biết hoặc không đồng ý bán...

Mà tiền đưa rồi thì đòi lại cũng rất vất vả... lắm thg lầy lội còn kêu... xài hết rồi... ko trả v.v

@.@

• Like
Reactions: Heliosvn
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Cọc thỏa thuận thì ko cần tới Coing chứng mà chỉ cần 2 vc bên bán ký tên vào cọc. Bên mua thì có 1 mình bác cũng được. Mỗi bên nén có thêm 1 Ng làm chứng nữa.
Nếu cọc công chứng thì phải có cả 2 vc bên bán bác nhé. Nếu chỉ có 1 trong 2 vợ hay chồng thì công chứng viên họ ko làm đâu, đó là quy định rồi. Ha ha trừ phi có giays tờ xác nhận tài sản bác mua là của riêng vợ hay chồng (cái giấy này hiện nay theo quy định cũng phải do phòng công chưng lập và có cả 2 chữ ký vợ chồng trong đó) thì chỉ cần chữ ký của Ng đứng tên hợp pháp cái tài sản đó thoi

• Like
Reactions: huyb9 and Heliosvn