Tập Lái
26/12/13
8
5
3
Hi mấy bác, dạo này thị trường đang rộ lên hình thức hợp đồng trái phiếu khi mua/bán bất động sản, em đang thắc mắc là:

• Loại hợp đồng này hoạt động như thế nào ? Là hợp đồng thay thế cho Hợp đồng góp vốn, hợp đồng cọc hay sao ạ ?
  • Tính pháp lí của loại hợp đồng này, độ rủi ro về thanh khoản như thế nào ?

Các bác ai rành về loại hình mới này thì chia sẻ em với ạ, đội ơn các bác.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Hi mấy bác, dạo này thị trường đang rộ lên hình thức hợp đồng trái phiếu khi mua/bán bất động sản, em đang thắc mắc là:

• Loại hợp đồng này hoạt động như thế nào ? Là hợp đồng thay thế cho Hợp đồng góp vốn, hợp đồng cọc hay sao ạ ?
  • Tính pháp lí của loại hợp đồng này, độ rủi ro về thanh khoản như thế nào ?
Các bác ai rành về loại hình mới này thì chia sẻ em với ạ, đội ơn các bác.
Trái phiếu dạng a tin tưởng cho ngta mượn tiền, ngta viết giấy nợ cho a, kèm lãi suất và suất mua bđs (có thể có hay không có). Đáo hạn sẽ trả vốn lãi cho a kèm quyền mua (có thể có hay ko kèm quyền mua nếu ko có bđs thì lãi tăng thêm chút. Rủi ro thì ko biết (có hay ko(l). Ai rành khai sáng giúp em thêm

• Like
Reactions: foryouandforlife
Hạng B2
16/10/16
221
292
63
Nó cũng như dạng trái phiếu thông thường thôi nhưng kèm thêm được quyền mua bds nữa, rủi ro thì chủ tịch lừa đảo công ty phá sản mất khả năng trả nợ. Nhưng tính ra thì nó còn đỡ rủi ro hơn cổ phiếu vì công ty phá sản thì trái chủ còn được thanh toán trước cổ đông :D

• Like
Reactions: foryouandforlife
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Nó cũng như dạng trái phiếu thông thường thôi nhưng kèm thêm được quyền mua bds nữa, rủi ro thì chủ tịch lừa đảo công ty phá sản mất khả năng trả nợ. Nhưng tính ra thì nó còn đỡ rủi ro hơn cổ phiếu vì công ty phá sản thì trái chủ còn được thanh toán trước cổ đông :D
Cty A lập cty con B (vốn 100 tỷ), phát hành trái phiếu 500 tỏi, tổng tiền cty B 600 tỏi, cty B dồn về cty A 600 tỏi đầu tư dự ớn, nếu thua lỗ, cty B phá sản. Case này giải quyết sao bác?

Hạng B1
7/3/15
56
194
38
VN mình bắt đầu du nhập cái này à...
Nguyên nhân khủng hoảng 2008 của Mỹ

• Like
Reactions: hapi.bds
Hạng D
23/2/09
1.379
8.158
128
1 pháp nhân mới keng bán giấy A4 Paper One thì được, ở đó mà bán được trái phiếu.
Ờ thì ngta thích thì ngta làm thui, sai luật thì kệ, ngta đicâu mà a nên họ gắn thêm miếng mồi bất động ... đó a! đời giờ là thế!