Tập Lái
26/9/11
43
1
8
Hà Nội
muagiagoc.vn
Với tiêu chí : Giá cả hợp lý, tiện dụng, xử lý thông minh, mẫu mã đẹp, lắp đặt rất đơn giản. em đã lựa chọn bộ hiển thị thông tin lên kính lái (HUD = Head Up Dislay) này.

HUD - Lựa chọn tối ưu nào cho bộ hiển thị tốc độ trên kính lái ?

Tổng thiệt hại bộ Hiển thị thông tin đang năng trên kính lái ( HUD) để lắp vào xe còi của em là hơn hai củ.

Tính năng của bộ HUD
1. Tốc độ :cho biết số tốc độ hiện tại.
2. Tốc độ vòng tua máy: cho biết tình trạng quay của động cơ và tốc độ đạt được. Có thể giới hạn cảnh báo khi vòng tua máy đạt đến định mức cài trước.
3. Nhiệt độ nước: khi nhiệt độ đạt đến 115 độ C., đèn cảnh báo sẽ tự động bật.
4. Hiển thị độ mở bướm ga, để biết khi tốc độ động cơ và tốc độ xe đến một tỷ lệ nhất định thì lúc đó mức tiêu thụ nhiên liệu của xe là thấp nhất.
5. Cảnh báo quá tốc độ: Nó sẽ nhấp nháy và báo động khi vượt quá giới hạn tốc độ thiết lập trước
6. Báo mức độ tiêu tốn nhiên liệu L/100km
7. Điện áp Accu: Khi điện áp pin thấp hơn / khi đến 12 v, đèn cảnh báo sẽ sáng lên để nhắc nhở.
8. Tự động phát hiện và hiển thị mã lỗi mà ECU đã lưu lại khi khởi động HUD,
9. Có thể tắt hoặc bật âm thanh cảnh báo.

Vì sao em lại lắp bộ HUD này ?
Bộ hiển thị thông tin lên kính lái vốn trước kia là một thiết bị được trang bị trên những chiếc máy bay chiến đấu. màn hình trong suốt hiển thị dữ liệu mà không đòi hỏi người sử phải nhìn như cách nhìn thông thường của người lái.
Mặc dù ban đầu người ta phát triển dành riêng cho ngành hàng không quân sự Tuy nhiên, gần đây, nó được đã được ứng dụng rộng rãi trên xe hơi. Các hãng xe như Nissan, Lexus hay BMW… đều sử dụng công nghệ này như một trang bị tiêu chuẩn trên một số mẫu xe hạng sang.

Với hệ thống HUD đã lắp trên xe của em, thông tin được hiển thị trên kính lái nên rất tiện lợi, đễ nhìn, nó giúp em dễ dàng nhìn thấy các chỉ số, thông số hoạt động của xe, giúp em tập trung vào quan sát đường tốt hơn, đồng thời bộ HUD này cũng nhắc nhở em khi chạy quá tốc độ em set (cho phép em tự set trong khoảng từ 50-190Km/h), báo động khi nước làm mát nóng quá (lớn hơn 108 độ C), bình ắc quy yếu, điệp áp ắc quy thấp (nhỏ hơn 12V)…

Bộ hiển thị thông tin trên kính lái sẽ hiển thị các thông số như:Tốc độ (km/h); vòng tua máy (vòng/phút); tiêu hao nhiên liệu (Km/lít); nhiệt độ két nước; điện áp ắc quy; mức tải của động cơ (từ mức 1 -5) phân chia mức tải động cơ theo các màu xanh vàng đỏ; độ mở của bướm ga (0-100%)

Lắp đặt HUD rất đơn giản.
Việc lắp đặt HUD vào xe là khá đơn giản, nó không can thiệp quá nhiều vào hệ thống điện cũng như các chức năng điều khiển khác trên xe. cái cổng ODB của em ngay dưới vô lăng, em cắm giắc vào là HUD tự nhận. (Để lắp được thiết bị này bắt buộc xe các Cụ phải có cổng ODB (On-board Diagnostic System). Để xác định xe có cổng OBD-II không, các Cụ thử nhìn trên bảng đồng hồ có đèn “Check engine” không, nếu có tức là xe có cổng OBD-II).

Khi cắm thiết bị qua cổng OBD-II, các Cụ không cần dò dây, câu dây can thiệp vào hệ thống điện, cân chỉnh tốc độ phức tạp theo xung tín hiệu VSS và cỡ lốp… Ngay cả nguồn điện hoạt động HUD cũng lấy qua cổng này.
Sau khi kết nối, đi dây xong. Em chỉ việc đặt thiết bị vào vị trí mong muốn, cố định, và dán tem phản xạ trên kính lái là ok.

Các thông số hiển thị

Bật chìa khóa và khởi động xe, trên tem phản xạ chống chói gắn ở kính lái, em nhìn thấy một loạt các thông số được hiển thị bằng đèn LED:
- Tốc độ (km/h báo bằng số).
- Vòng tua máy/6 nghìn ( đèn LED chia 3 màu, xanh, xanh lá và đỏ)
- Tiêu hao nhiên liệu km/l (xe phải có tính năng này )
- Độ mở bướm ga

@ Còn khi các biểu tượng nhỏ phía dưới sáng lên, có nghĩa là chiếc xe đang gặp một vần đề nào đó liên quan. Ví dụ, nhiệt độ đang ở mức cao nếu xuất hiện biểu tượng nhiệt kế. hiển thị nhiệt độ két nước (cảnh báo khi trên 108 độ C), đang hiển thị điện áp ắc quy (cảnh báo khi điện áp dưới 12V)…
Khi có một thông số vượt ngưỡng, HUD phát âm thanh cảnh báo “bip” vừa đủ nghe. Đồng thời biểu tượng cảnh báo xuất hiện tương ứng và sáng lên.

Tích hợp tính năng cảnh báo hữu ích
Bộ hiển thị thông tin trên kính lái còn có tính năng cảnh báo chạy quá tốc độ bằng cách xử lý thông minh. HUD cho phép cài tốc độ cảnh báo từ 50-190Km/h theo từng cung đường, em thì em set giới hạn 80, mỗi khi vận tốc xe từ 80Km/h trở lên, HUD sẽ phát ra tiếng kêu tít tít nhắc nhở khi quá chân ga

Video em quay em nó đây. em quay bằng Camera hành trình 910 đấy ạ.

Sau cùng là đánh giá của cá nhân em:
- Hiển thị thông tin đa năng trên kính lái giúp em tập trung quan sát đường tốt hơn
- Hiển thị mầu mè rất đẹp khi chạy đêm
- Nhắc nhở cảnh báo khi chạy quá tốc độ mình set.
- Giá tốt nhất so với cùng loại.
Tóm lại là, cũng đáng đồng tiền bát gạo các bác ạ ;)

Attachments

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Kimnguu
Tập Lái
6/11/11
2
2
18
35
E xin bổ sung
Bộ cảm biến áp suất lốp TPMS
- TPMS là hệ thống kiểm soát áp suất và nhiệt độ lốp xe, sử dụng công nghệ phát sóng radio để chuyển các thông số từ “cảm biến” lắp trong lốp về bộ xử lý trung tâm.
TPMS có chức năng cảnh báo bằng tín hiệu và âm thanh khi áp suất và nhiệt độ hơi trong lốp vượt quá mức cho phép. Giúp lái xe chủ động phòng tránh được nguy hiểm trước khi có những vấn đề xảy ra với lốp xe có thể gây mất an toàn.
Điện thế hoạt động: 12V DC / Pin cảm biến: tối thiểu 5 năm / Màn hình hiển thị: LCD

Chức năng hiển thị: hiển thị lần lượt từng lốp xoay vòng; hiển thị lốp có áp suất thấp nhất, hiển thị thông số lốp được chọn mặc định,... Cho phép cài đặt lại vị trí thứ tự của lốp khi tiến hành đảo lốp mà không cần đổi cảm biến.

Hạng C
13/12/11
811
69
28
quang.dieu nói:
E xin bổ sung
Bộ cảm biến áp suất lốp TPMS
- TPMS là hệ thống kiểm soát áp suất và nhiệt độ lốp xe, sử dụng công nghệ phát sóng radio để chuyển các thông số từ “cảm biến” lắp trong lốp về bộ xử lý trung tâm.
TPMS có chức năng cảnh báo bằng tín hiệu và âm thanh khi áp suất và nhiệt độ hơi trong lốp vượt quá mức cho phép. Giúp lái xe chủ động phòng tránh được nguy hiểm trước khi có những vấn đề xảy ra với lốp xe có thể gây mất an toàn.
Điện thế hoạt động: 12V DC / Pin cảm biến: tối thiểu 5 năm / Màn hình hiển thị: LCD

Chức năng hiển thị: hiển thị lần lượt từng lốp xoay vòng; hiển thị lốp có áp suất thấp nhất, hiển thị thông số lốp được chọn mặc định,... Cho phép cài đặt lại vị trí thứ tự của lốp khi tiến hành đảo lốp mà không cần đổi cảm biến.

bác cho em thêm thông tin và giá + lắp đặt đi bác. em quan tâm, lúc trước có lấy của bác bộ Vietmap (loại rời), nhưng chắc lâu rồi bác kg nhớ(khoảng 1 năm).
có j PM em nhé bác !
Chúc bác mua may bán đắt !

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
Gan cai autolock obd2 roi thi khong gan duoc cai hub nay nua phai khong bac Dieu?

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
Bác chủ cho thêm thông tin thương hiệu, xuất xứ, chế độ bảo hành của HUD đi bác?
Có tương thích tốt với Mer C 2012 không bác chủ? nếu có vài tấm hình demo thì quá tốt :)

Hạng C
5/7/13
574
15
18
Em hỏi ngu tí,nó rọi vào kính lái? Khi lái mình nhìn có bị chói hay phân tâm không vậy các bác?

Tập Lái
6/11/11
2
2
18
35
khoaMone nói:
có lắp tại nhà không vậy

Dạ cám ơn bác đã quan tâm, bên e có thi công tại nhà luôn ạ, nếu bác cần thì alo cho e,

Gan cai autolock obd2 roi thi khong gan duoc cai hub nay nua phai khong baGan cai autolock obd2 roi thi khong gan duoc cai hub nay nua phai khong bac Dieu?c Dieu?

Nếu cổng OBD còn chỗ cắm thì lắp HUD hay TMPS là bình thường ạ

Bác chủ cho thêm thông tin thương hiệu, xuất xứ, chế độ bảo hành của HUD đi bác?
Có tương thích tốt với Mer C 2012 không bác chủ? nếu có vài tấm hình demo thì quá tốt :)

Cái này lắp vào Mec C 2012 được bác ạ, hình thì e chưa thi công bên Mec, mong bác thông cảm
Sản phẩm bảo hành 12 tháng,
Xuất xứ: China
Thương hiệu : VICOM sản xuất được phân phối bởi công ty Nguyễn Đức

Em hỏi ngu tí,nó rọi vào kính lái? Khi lái mình nhìn có bị chói hay phân tâm không vậy các bác

Cho e trích dẫn cảm nhận của bác fly_us về hiện tượng chói và phân tâm,

Thực tế xài em thấy rất tiện khi lái. Cũng ko lo lắm bị phân tâm đâu ạ, vì em dán hơi lệch qua trái tí, khi cần coi chỉ liếc qua, vẫn quan sát được trên đường mà ko rời mắt hoàn toàn như khi liếc xuống đồng hồ taplo. Ban ngày thì nhìn ko quá chói chang, ban đêm nhìn rất rõ.

Em cũng có cái HUD tàu, thiệt hại rẻ hơn bác chủ tí vì em tự xách về. Thực tế xài em thấy rất tiện khi lái. Cũng ko lo lắm bị phân tâm đâu ạ, vì em dán hơi lệch qua trái tí, khi cần coi chỉ liếc qua, vẫn quan sát được trên đường mà ko rời mắt hoàn toàn như khi liếc xuống đồng hồ taplo. Ban ngày thì nhìn ko quá chói chang, ban đêm nhìn rất rõ.

Em thì em thích nhất 2 tính năng:
- Hiển thị mức tiêu hao nhiên liệu hiện tại: cái này là tính toán dựa trên mức đạp ga ngay thời điểm đó, nên em biết được là thói quen ga của mình nếu cứ đạp cố thì hao xăng thế nào. Từ đó điều chỉnh thói quen chân ga để tiết kiệm xăng hơn ạ.
- Cảnh báo tốc độ: em cũng như bác chủ, set 80, cứ chạy quá là nó tít .

Cám ơn sự chia sẽ thực tế của bác fly_us, có được những thông tin này, các bác sẽ dễ dàng chọn lựa cho mình hơn

Các bác có thắc mắc gì thì hỏi e nhé
Chúc các bác lái xe trên OS có nhiều sức khỏe

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Em cũng có cái HUD tàu, thiệt hại rẻ hơn bác chủ tí vì em tự xách về. Thực tế xài em thấy rất tiện khi lái. Cũng ko lo lắm bị phân tâm đâu ạ, vì em dán hơi lệch qua trái tí, khi cần coi chỉ liếc qua, vẫn quan sát được trên đường mà ko rời mắt hoàn toàn như khi liếc xuống đồng hồ taplo. Ban ngày thì nhìn ko quá chói chang, ban đêm nhìn rất rõ.

Em thì em thích nhất 2 tính năng:
- Hiển thị mức tiêu hao nhiên liệu hiện tại: cái này là tính toán dựa trên mức đạp ga ngay thời điểm đó, nên em biết được là thói quen ga của mình nếu cứ đạp cố thì hao xăng thế nào. Từ đó điều chỉnh thói quen chân ga để tiết kiệm xăng hơn ạ.
- Cảnh báo tốc độ: em cũng như bác chủ, set 80, cứ chạy quá là nó tít :D.