Hạng B2
3/1/12
257
1.566
93
Mình làm AIP ở NS, IT Technician
1 năm hồ sơ bị pending do dịch, khi landing, 3 tháng sau có eCoPR và thẻ về sau 3 tuần nữa. Mấy bạn khác quen cũng max 6 tháng là có pr. NS ấm nhất trong các bang atlantic, SK và MB
NB cũng nhanh. Mỗi có SK là xét pr chậm nhất, kg hiểu sao
Mấy bạn y tá qua toàn 3,4 tháng là có pr hết trơn. Nurse bên này hàng quí hiếm dễ xin việc
OS mình cũng có 1 anh ở Sydney đi diện du học ^^ . Cũng đang ngóng PR

Tập Lái
14/3/23
0
0
0
32
Do có nhiều anh chị vẫn còn quan tâm tới topic này nên em update thêm thông tin về case của em:
Do mấy năm dịch dã thì tháng 2/2022 em mới qua đc canada theo diện Work permit ở Surrey BC. Job của em NOC B nên bảo lãnh đc cả gia đình qua ( vợ con em qua tháng 12/2022) .
Tổng quan vẫn là đi làm cu li ở hãng cá thôi nhưng có thể xin được PR qua con chương trình Agri-Food Pilot ( đồng nghiệp em người Phi cũng đã đc approved sau 1 năm làm việc).
Hiện giờ thì em cũng đang chuẩn bị bước xin PR, cũng hy vọng là mọi thứ sẽ suôn sẻ.

Chốt lại thì từ ngày em mở topic đến giờ thì cũng đã thực hiện được ý định và chi phí case của em cũng ko quá mắc do em tự phỏng vấn job chỉ mất tiền giới thiệu job cỡ 5k$ , nhưng đây chỉ là bước đầu của việc định cư , và em tự thân vận động để xin PR chứ ko phải trọn gói chi phí như các dịch vụ ở vn.

Một điều may mắn là em được ở khu Vancouver ( ấm nhất canada) nên cũng là một điều em rất vui mừng.
Nói qua về con đường đi định cư canada theo em tìm hiểu thực tế ở đây thì thượng vàng hạ cám. Hiện giờ Sakaschewan đang nổi lên là 1 tỉnh dễ định cư và xin PR qua con đường work permit và đầu tư. Job giờ ở đây họ bán cỡ 50k$ ( bao ra đến PR và định cư cả gia đình) , còn ở vn thì đội giá lên gấp đôi 100k$ ( nghề này dễ kiếm tiền quá) ^^ . Các group trên fb cũng bàn tán về việc này nhiều , em cũng thấy qua và cũng suy tính đến nó là second choice nếu ở BC em ko lấy đc PR.
chúc mừng bác nhé!

Hạng B2
3/1/12
257
1.566
93
Do có nhiều anh chị vẫn còn quan tâm tới topic này nên em update thêm thông tin về case của em:
Do mấy năm dịch dã thì tháng 2/2022 em mới qua đc canada theo diện Work permit ở Surrey BC. Job của em NOC B nên bảo lãnh đc cả gia đình qua ( vợ con em qua tháng 12/2022) .
Tổng quan vẫn là đi làm cu li ở hãng cá thôi nhưng có thể xin được PR qua con chương trình Agri-Food Pilot ( đồng nghiệp em người Phi cũng đã đc approved sau 1 năm làm việc).
Hiện giờ thì em cũng đang chuẩn bị bước xin PR, cũng hy vọng là mọi thứ sẽ suôn sẻ.

Chốt lại thì từ ngày em mở topic đến giờ thì cũng đã thực hiện được ý định và chi phí case của em cũng ko quá mắc do em tự phỏng vấn job chỉ mất tiền giới thiệu job cỡ 5k$ , nhưng đây chỉ là bước đầu của việc định cư , và em tự thân vận động để xin PR chứ ko phải trọn gói chi phí như các dịch vụ ở vn.

Một điều may mắn là em được ở khu Vancouver ( ấm nhất canada) nên cũng là một điều em rất vui mừng.
Nói qua về con đường đi định cư canada theo em tìm hiểu thực tế ở đây thì thượng vàng hạ cám. Hiện giờ Sakaschewan đang nổi lên là 1 tỉnh dễ định cư và xin PR qua con đường work permit và đầu tư. Job giờ ở đây họ bán cỡ 50k$ ( bao ra đến PR và định cư cả gia đình) , còn ở vn thì đội giá lên gấp đôi 100k$ ( nghề này dễ kiếm tiền quá) ^^ . Các group trên fb cũng bàn tán về việc này nhiều , em cũng thấy qua và cũng suy tính đến nó là second choice nếu ở BC em ko lấy đc PR.
@tuongtravel33 cụ thể em có nói ở đây ! Về phía agent thì em làm qua Goget chỗ chị bạn vợ ( bên này chỉ đóng vai trò như một trung tâm giới thiệu việc thôi , còn interview đậu hay ko là do mình chứ ko phải mua job ). Em thấy ở vn giờ ít cty nào làm như vầy nữa , các bác thử kiếm hoặc nhờ giới thiệu thì đỡ phải mua job.

Hiện tại theo em tìm hiểu ở canada có rất nhiều bên làm dịch vụ bán job ( phần lớn là tụi ấn độ) . Thượng vàng hạ cám ví dụ những job ở sakaschewan có thể định cư đc và chủ đồng ý kí JAL ở đây họ bán cỡ 50 75k$.
Ngoài ra đi làm để định cư thì có thể chọn các tỉnh bang bờ đông thì khả năng có PR sau 2 3 năm sẽ khả thi vì họ cần người
Hoặc con đường du học -> đi làm -> định cư cũng đc khá nhiều group nhắc tới , Có 2 vợ chồng thì vợ học chồng làm( hoặc ngược lại) rồi sau chồng 6 tháng nộp đơn xin PR như ở Manitoba hoặc một số tỉnh bang khác. Con đường này đang là best options.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tuongtravel33
Tập Lái
14/3/23
0
0
0
32
@tuongtravel33 cụ thể em có nói ở đây ! Về phía agent thì em làm qua Goget chỗ chị bạn vợ ( bên này chỉ đóng vai trò như một trung tâm giới thiệu việc thôi , còn interview đậu hay ko là do mình chứ ko phải mua job ). Em thấy ở vn giờ ít cty nào làm như vầy nữa , các bác thử kiếm hoặc nhờ giới thiệu thì đỡ phải mua job.

Hiện tại theo em tìm hiểu ở canada có rất nhiều bên làm dịch vụ bán job ( phần lớn là tụi ấn độ) . Thượng vàng hạ cám ví dụ những job ở sakaschewan có thể định cư đc và chủ đồng ý kí JAL ở đây họ bán cỡ 50 75k$.
Ngoài ra đi làm để định cư thì có thể chọn các tỉnh bang bờ đông thì khả năng có PR sau 2 3 năm sẽ khả thi vì họ cần người
Hoặc con đường du học -> đi làm -> định cư cũng đc khá nhiều group nhắc tới , Có 2 vợ chồng thì vợ học chồng làm( hoặc ngược lại) rồi sau chồng 6 tháng nộp đơn xin PR như ở Manitoba hoặc một số tỉnh bang khác. Con đường này đang là best options.
tks bác đã chia sẻ, chúc bác nhiều sức khoẻ, bình an!

Hạng B2
10/10/17
175
98
28
39

@bmws5 bác cho em hỏi tí là nhà em 2 vợ chồng thêm 3 đứa con nhỏ, vợ em 38t rồi và nhà em có kế hoạch đi du học ở Manitoba (vợ em học) . Kế hoạch là em sẽ đi làm nuôi vợ học. Bác cho em hỏi một số thông tin được không ạ:
1. Em làm về IT (software developer) không biết qua đó có dễ tìm việc không ạ
2. Chi phí sinh hoạt ở Manitoba có cao không ạ
3. Giá thuê nhà ở đó cao không?
4. Vợ em học ngành nào sẽ dễ kiếm việc ạ? Vì sau khi vợ em học xong em tính là em cũng sẽ đi học lại vì em bỏ dở bằng DH ở Vietnam rồi ạ.
Cảm ơn bác

Hạng B2
3/1/12
257
1.566
93
@bmws5 bác cho em hỏi tí là nhà em 2 vợ chồng thêm 3 đứa con nhỏ, vợ em 38t rồi và nhà em có kế hoạch đi du học ở Manitoba (vợ em học) . Kế hoạch là em sẽ đi làm nuôi vợ học. Bác cho em hỏi một số thông tin được không ạ:
1. Em làm về IT (software developer) không biết qua đó có dễ tìm việc không ạ
2. Chi phí sinh hoạt ở Manitoba có cao không ạ
3. Giá thuê nhà ở đó cao không?
4. Vợ em học ngành nào sẽ dễ kiếm việc ạ? Vì sau khi vợ em học xong em tính là em cũng sẽ đi học lại vì em bỏ dở bằng DH ở Vietnam rồi ạ.
Cảm ơn bác
Ở Manitoba thì cũng có 1 oser đi như kế hoạch của bác, đang chờ lấy PR , anh này qua cũng để vợ đi học ,và qua đi làm sau đó apply pr luôn ( do bên này chỉ cần làm 6 tháng , ielts 4.0 trở lên là apply đc rồi)
Về phần gia đình là bác có con nhỏ dưới 12 tuổi thì mình phải trông ko để bé ở nhà 1 mình được. nên phối hợp 2 vợ chồng về vấn đề này, gửi trẻ thì chi phí cao,bên này trường học trễ về sớm 8h30 mới vô lớp và 2h30 là tan học. trường học miễn phí với trẻ từ 5 tuổi trở lên ( chỉ có 1 năm nhà trẻ thôi nhé).
1. cái này thì chắc là dễ , IT vầy thì có khi làm job online đc mà , không thì xin việc làm ở hãng cũng đc, đủ kinh nghiệm apply PR trước vợ
2. Chi phí thì cũng same same thuê nhà cỡ 1,5k cad đến 1,8k cad cho 2 phòng ngủ ,bếp phòng khách , 1 wc . tổng 1 tháng nhà 5 người cỡ 3,5k đến 4k cad nếu tiết kiệm chi tiêu ( bao gồm bảo hiểm xe , thuê nhà , ăn uống, xăng cộ , đi lại )
4. Em nghĩ mấy ngành accountant, reception , Clerk , hay y tá điều dưỡng , giữ trẻ daycare có vẻ dễ xin việc .
Mục tiêu là có PR trước nhé,và nên chuẩn bị tiền học phí và sinh hoạt phí cũng như saving cỡ khoảng trên 100k cad cho thoải mái vì bác move cả gia đình khác với đi 1 mình. mục tiêu lâu dài thì thêm 300k -500k cad để mua nhà ( lúc này có income thụ động từ việc cho thuê cỡ 1,5k đến 1,8k/tháng. và ko phả tốn tiền đi thuê, mình đang nói ở manitoba thôi nhé , chứ BC hay ontario thì cao hơn nhiều.

P/s : bác inbox cho em số zalo nhé , có gì em kết nối bác với bác bên manitoba cho tiện trao đổi.

Hạng B2
3/1/12
257
1.566
93
À em cũng cập nhật tình hình của em. tới giờ sau 4 năm kể từ khi lập thớt này thì em đã hoàn thành con đường định cư CANADA rồi ! cả nhà em mới lấy PR tháng 8 vừa rồi.
Con đường cũng khá chông gai và ko hề dễ dàng.
Em có làm một video nói về việc này. mọi người có thể xem thêm ^^

• Like
Reactions: lthanhthai