Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Hướng dẫn làm nút chỉnh trên volang cho Morning có túi khí(Airbag)

Các xe Morning có túi khí đều làm được chức năng này, bất kể xe nhập hay của Thaco.

các dây đi vào nút nhấn và nhiệm vụ của chúng

Tháo con ốc này và con đối diện bên kia ra

Cạy miếng nhựa ra, bên trong có ốc.

Tháo hết sẽ thấy bên trong như thế này

trên socket màu đen có 1 dây còi, còn dư 3 vị trí trống.

nhét các dây remote steering wheel và dây đèn dạ quang(illumination) theo hình sau

Nút chỉnh âm thanh đã dán keo.

Dây mass của nút nhấn âm thanh đi vào đây.

Bây giờ hãy chú ý đến mặt sau của Clockspring

socket màu vàng chứa 2 dây để kích nổ airbag, 2 dây này đi vào clockspring, mặt trên của clockspring thì có 2 dây đi vào kíp kích nổ airbag, nguyên lý kích nổ túi khí cũng giống như nguyên lý cài bom liều chết của bọn hồi giáo cực đoan, có nghĩa là khi có một điện thế trên 12VDC đưa vào kíp nổ, kíp nổ kích hỏa làm túi khí nổ, ngay lập tức khí được bơm vào túi khí làm phòng túi khí rất nhanh.
Do đó các nhà sản xuất khuyên chúng ta đừng có lấy đồng hồ đo trực tiếp vào 2 cái sợi dây kích nổ trên socket vàng, lạng quạng nó nổ thì toi.

Nhét dây remote và dây đèn dạ quang như hình bên dưới.

Vị trí của các dây như sau

Cắm dây đèn dạ quang vào dây màu hồng trên socket màu đen, dây màu hồng chính là dây nguồn của hệ thống đèn dạ quang(Illumination) trên Morning.

Dùng dây thắt gút cột các dây lại cho gọn gàng.

Như vậy bây giờ chỉ còn lại dây remote thôi, dây này cần phải nối vào Head unit trên xe.
HU trên xe, HU của Kovan, Fuka, màn hình Navi zin theo xe đều xài được chức năng này.

Tháo cái HU ra, đằng sau nó có 3 cái socket, thì cái socket đen chứa dây remote, xem hình để biết vị trí dây remote.

Việc đi các dây như vậy coi như xong, phần khó nhất là làm sao dũa khoét lổ để đưa nút nhấn vào cho thẩm mỹ thôi, công việc đó đòi hỏi phải kiên trì nhẫn nại và có chút khéo tay, nếu không khéo thì toi luôn cái vôlang.

Thành phẩm trong nó như vầy

zoom lại gần nè

Ban đêm nhìn du dương lắm chứ.

Cách khoét lỗ trên volang
Dùng mũi khoan 3.5 li, khoan từ phía sau chổ để bắt 2 con ốc, sau đó nhé 2 mũi khoan 3.5 li vào 2 lỗ vừa khoan, rồi để miếng giấy cứng lên, lấy bút lông kẻ xung quanh miếng giấy cứng để lấy ni.

Khoan xung quanh đường bút lông như hình đã kẻ sẵn.

Dùng kìm cắt các lỗ đã khoan, sau đó dùng dũa lớn để dũa theo đường kẻ, dùng dũa nhỏ để dũa cho đẹp hơn.

Dùng chính mấy cái mạt nhựa vụn, do lúc dũa dư ra, trộn với keo EPOXY 2 thành phần A và B, dùng để dán nút chỉnh volang.

Dán vô nó sẽ tiệp màu với cái volang luôn.

<bài viết được chỉnh sửa bởi jungle vào lúc 1 ngày và 7 giờ>

Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
maidotran nói:
công tác install rất chuẩn ? nhưng em thấy chưa được thẩm mỹ cho lắm
Đó là cách em hướng dẫn cho các bác thích độ mà, có thể các bác sẽ khéo tay hơn em, em thì chuyên về kỹ thuật chứ không được khéo tay cho lắm, nhưng mấy cái sau này có kinh nghiệm nên làm đẹp hơn cái đó nhiều.
Các bác thích độ cứ mua của cụ MAST ngoài Hanoi về làm, có gì không hiểu cứ call em. 0933 783997.

Hạng D
3/4/10
1.612
13
38
38
Bộ điều khiển mua ở đâu bác? Xe em AVEO có gắn cái đó được không? Rổ rá thế nào?

Hạng B1
20/3/11
60
0
0
rất đẹp.mà mua cái nút chỉnh đó ở đâu bác chủ nhỉ.thanks bác

Tập Lái
2/11/11
4
0
0
Bác jungle ơi, em TA ngoài HN ạ. Em đang loay hoay phần autolock cho mazda 3 2010, có cái sơ đồ mạch như này bác chỉ cho em sẽ nối các chân LW ULW ULD1 ULD2 vào vị trí nào để em mò tiếp.
Cảm ơn bác.
(sorry bác vì em hỏi ở đây vì bên kia em ko đủ bài để post)
nk4.upanh.com/b5.s24.d3/6c93e724139e39c344828c40de41ff53_43332774.mazdadoorlock.jpg

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
ongbo nói:
Bác jungle ơi, em TA ngoài HN ạ. Em đang loay hoay phần autolock cho mazda 3 2010, có cái sơ đồ mạch như này bác chỉ cho em sẽ nối các chân LW ULW ULD1 ULD2 vào vị trí nào để em mò tiếp.
Cảm ơn bác.
(sorry bác vì em hỏi ở đây vì bên kia em ko đủ bài để post)
nk4.upanh.com/b5.s24.d3/6c93e724139e39c344828c40de41ff53_43332774.mazdadoorlock.jpg

Sơ đồ này không phải của Mazda 3 thuộc thế hệ rất củ rồi bác ơi, không phải trên xe bác đâu.

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48
Bác jungle tài thật. Em mà còn KM là đem đến bác liền

Tập Lái
2/11/11
4
0
0
Vậy bác Trí giúp em cái sơ đồ mạch của mấy chân này để em dò theo từng dây có chức năng như thế trên xe em vậy. Thk bác
(Cho em xin bác thêm cái sơ đồ của Morning vì xe em chắc giống Morning không có nút lock/unlock, em sẽ tự suy ra xem có được ko)

Last edited by a moderator: