Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
bác có thể gửi dùm e bộ mạch chuyển ko bác? e chuyen khoan cho bac luôn ạ. e đang lắp bằng công tắc thấy ko tiện lắm và ko an toàn.
đc bác ạ . hiện tại mạch bán thương mại là loại khác ( Mạch SMD nhỏ bằng ngón tay ) chứ hông phải loại như trong hình e hương dẫn nha . bác nào cần alo e 0909 17 chín tám 17

Tập Lái
11/7/16
29
4
3
36
e muốn lắp camera cập lề nhưng nếu lắp vào tín hiệu đèn signal thì khi xi nhan tắt mở (nhấp nháy) thì CAM cũng tắt mở theo. nhờ các bác tư vấn chỉ giáo.

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
e muốn lắp camera cập lề nhưng nếu lắp vào tín hiệu đèn signal thì khi xi nhan tắt mở (nhấp nháy) thì CAM cũng tắt mở theo. nhờ các bác tư vấn chỉ giáo.
quất thêm cái mạch đk là đc bác ơi

Tập Lái
11/7/16
29
4
3
36
bác nào có bài hướng dẫn lắp cảm biến lùi hoặc ai biết xi hướng dẫn e với ạ. qua tham khảo e tự lắp camera lùi và tiến rồi. muốn lắp thêm cảm biến nhưng ko biết lắp ntn? đấu dây ra sao?

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
bác nào có bài hướng dẫn lắp cảm biến lùi hoặc ai biết xi hướng dẫn e với ạ. qua tham khảo e tự lắp camera lùi và tiến rồi. muốn lắp thêm cảm biến nhưng ko biết lắp ntn? đấu dây ra sao?
Đơn giản như đấu cam vậy bác . Hồi nào rảnh rảnh e phọt cho

• Like
Reactions: xiwen
Tập Lái
20/8/13
10
3
3
hì hì . Dạ Đc chứ ạ . Ráp cho khách lắp cam e tính 50k , bán ngoài chắc lấy 70 . chủ yếu là công chứ linh kiện bao nhiêu hi`hi`
Bác cho em hỏi bác còn bán cái này không ạ, em tính mua 2 bộ...

Tập Lái
20/8/13
10
3
3
Bác N Protec cho em hỏi:
Em đang dùng màn gương có 2 AVin
- 1 cổng em dự định lắp cam logo - tính lắp mạch mà dưới 20km/h thì kích cam logo >20km/h thì ngắt điện cam logo
- 1 cổng còn lại em định lắp 2 cam gương trái và phải, tính lắp bộ chuyển mạch cam của bác...
Bác tư vấn em với nhé, chi phí cho 2 mạch thực hiện chức năng như em miêu tả trên.

• Like
Reactions: N PROTEC
Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
Bác N Protec cho em hỏi:
Em đang dùng màn gương có 2 AVin
- 1 cổng em dự định lắp cam logo - tính lắp mạch mà dưới 20km/h thì kích cam logo >20km/h thì ngắt điện cam logo
- 1 cổng còn lại em định lắp 2 cam gương trái và phải, tính lắp bộ chuyển mạch cam của bác...
Bác tư vấn em với nhé, chi phí cho 2 mạch thực hiện chức năng như em miêu tả trên.
Đã làm việc với bác rồi ạ ^^

Tập Lái
4/8/16
29
5
3
40
da bửa h bận quá , tối nay không say nên post luôn kk .
Mình nói chỉ nói trực tiếp về cách đấu dây thôi nhé . com 2 cam kia thì làm như trên .
Sau khi đấu xong 2 loại cam trên thì ở màng hình trung tâm ta sẽ có như sau
Cam lùi : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )
Cam tiến : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )

Bước 1 : Đâu Dây kích ở đâu của 2 dây kích ta gắn mổi dây 1 con diot 5A , đầu còn lại ta đấu vào dây kích đầu đỉa ( đấu hình chử Y ) như hình vẽ . Mục đích của diot là chặn dòng điện thông từ đây kích lùi qua kích tiến và ngược lại .
Bước 2 : Đấu dây AV . Ở đây là phần phức tạp nhất ( nếu hiểu về điện tử thì rất đơn giản ) ta cần thêm 1 thiết bị là 1 cục rờ le đảo 5 chân .
Đâu nối rời le Như sơ đồ trên rờ le 5 chân như sau :
- chân 1 là lửa ( điện dương ) cái này đấu với dây kích cam lùi . khi cam lùi hoạt động thì rờ le hoạt động .
- chân 2 chân mát ( điện ấm ) nối chân này với mát sườn bất kì
- chây 4 bỏ không sài
- Chân 3 và 5 là 2 đâu của đây AV dương của cam tiến ( Dây vàng ) . Khi rờ le không hoạt động thì chân 3-5 này thông nhau . rờ le hoạt động thì 2 chân ngày ngẳn mạch .

Đâu nối AV
Av của cam lùi đâu vô av in của đâu đĩa bình thường
AV của cam tiến ta đâu đây mát ( màu đen vào màu đen của av in lùi và vô đâu đĩa ) . Con dây vàng cắt ra , một đầu đấu vào chân 3 và 5 đâu vào chân 5 . ( Lưu ý ở đoạn này ).

Nguyên tắc hoạt động của sơ đồ trên : binh thường cam tiến hoạt động , cam lùi tắt thì nó hiển thì cam tiến bình thường nhưng sau khi cam lùi hoạt động thì kích cam lùi sẽ cấp điện cho rờ le hoạt động . Mạch giửa chân 3-5 của rờ le ngắt ( bình thường thông nhau để cam tiến chạy ) cam tiến mất tín hiệu chỉ con 1 mình cam lùi hoạt động . như vậy là thành công ^^
Bài hướng dẫn của bác thật tuyệt vời, nhưng chỗ này thì em có một thắc mắc nhỏ:
Nếu lắp theo sơ đồ trên thì không thể hoạt động 2 cam như bác nói được. Vì chân số 3 và 5 là hai chân thường đóng của rơ le(thông nhau khi rơ le ko hoạt động và không thông nhau khi rơ le hoạt động). Vậy khi cam lùi hoạt động thì rơ le hoạt động ---> tín hiệu AV+ của cam lùi bị ngắt(vì lúc này rơ le hoạt động nên chân 3 và 5 của rơ le đã không thông nhau). Vậy thì sao mà cam lùi có tín hiệu trên màn hình được.
Mong bác cho ý kiến ạ!