Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Hãng chưa mạnh nên chú ý tới các thị trường ngách như việt nam. Cứ đâm đầu vào chiến với âu mỹ sao được. Cứ chê thị trường việt nhỏ đi. Vậy mà mỗi năm kia và hyundai bán được gần trăm nghìn xe chứ ít ah

• Like
Reactions: sontung and vthanh6
Hạng F
12/10/16
7.498
6.353
113
Hyundai và Kia nên chú trọng tại các thị trường mới nổi và sắp nổi như: VN, Somali, Haiti, Cuba, CHDCND Triều Tiên...
Đẻ sòn sòn toàn All New thế này thì mua xe đi được 2 hay 3 năm là thành xe cổ rồi à?
Giá trị ko bền vững

Hạng B2
6/5/16
324
192
43
44
Creta và Kona nằm cùng phân khúc, Creta là mẫu xe giá rẻ bán cho các thị trường đang phát triển như Ấn Độ, Châu Phí, Đông Nam Á còn Kona là mẫu xe toàn cầu. Cũng không hiểu sao Creta chất lượng như vậy, giá lại cao hơn các xe khác cùng phân khúc hoặc cùng giá tiền thế mà vẫn có người mua tại thị trường Việt Nam.
Tương lai Huyndai sẽ càng ngày càng khó, doanh số giảm dần do Huyndai ít đầu tư R&D (không nằm trong doanh sách 10 hãng ô tô đầu tư cho R&D lớn nhất thế giới) tập trung đầu tư cho marketing nhiều.

Hạng B1
10/5/09
78
78
18
Haha bó tay bác.
1. Suy giản doanh số bên chó tàu k có dấu hiệu phục hồi, tháng 5 và tháng 6 giản hơn 60% đối với cả Hyundai và Kia.
2. Thị trường bắc Mỹ k phải tăng trưởng yếu mà là giảm mạnh riêng đối với Kia và Hyundai (~ -10%). Châu âu sau vài tháng đầu năm tăng yếu thì 2 tháng lại đây tăng mạnh nhưng chỉ tập trung vào Renault, Toyota, Nissan và VW.
3. Thị trường nội địa giảm liên tục trong khi các sp nhập khẩu ngày càng tăng. Toyota, Honda mà còn bán hơn 10.000 xe mỗi hãng.
4. Vấn đề lớn nhất của HK là thiết kế. Sản phẩm mới ra nhìn rất long lanh, nhưng chỉ cần qua năm thứ 2 đã k còn thu hút làm doanh số sụt giảm mạnh. Chống chọi cho doanh số HK toàn cầu toàn là sp mới hoàn toàn, trong khi các nhãn hàng lâu năm sụt giảm mạnh như Sonata, Santafe, Tuscon (mẫu này mới qua năm thứ 2 đã giảm vài chục %), Elentra... Ở hầu hết các thị trường.
5. Có quá nhiều sp phân khúc A và B làm lợi nhuận thấp. Lợi nhuận 2 năm của HK còn k bằng số tiền R&D của Toyota trong 1 năm.

Nợ bác số liệu dẫn chứng nhé, bổ sung sau.
Đồng quan điểm với bác ở mục 4, bên nhà vợ em cuối năm 2014 mua xe lúc đó phân vân giữa M3 và Elantra. Sau lấy em Elantra vì thấy nó long lanh hơn, nhưng giờ đi so nước sơn với chất lượng xe thì em thấy nó xuống cấp trầm trọng so với mấy em cùng phân khúc năm đó. Màu sơn ko còn được trong và sâu nữa mặc dù năm 2016 e đã mang đi phủ nano rồi. Còn mấy khoản khác phải sửa như mất trợ lực, xì ga với mốc máy điều hòa, hư phuộc trước bên trái và nhất là dàn nhựa taplo bị rơ nên đi đường xấu là cứ kêu ọp ẹp.

DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.332
93
43
Đồng quan điểm với bác ở mục 4, bên nhà vợ em cuối năm 2014 mua xe lúc đó phân vân giữa M3 và Elantra. Sau lấy em Elantra vì thấy nó long lanh hơn, nhưng giờ đi so nước sơn với chất lượng xe thì em thấy nó xuống cấp trầm trọng so với mấy em cùng phân khúc năm đó. Màu sơn ko còn được trong và sâu nữa mặc dù năm 2016 e đã mang đi phủ nano rồi. Còn mấy khoản khác phải sửa như mất trợ lực, xì ga với mốc máy điều hòa, hư phuộc trước bên trái và nhất là dàn nhựa taplo bị rơ nên đi đường xấu là cứ kêu ọp ẹp.
y chang con elantra bạn mình, lúc mua long lanh, 2 năm sau thấy thương (tuy cũng đi ko giữ lắm) :D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Bác có nói quá k elantra ít gì cũng là xe nhập nước sơn hơn M3 là chắc còn xuống cấp tùy người sử dụng thôi đi mà bảo dưỡng tốt theo định kỳ thì xe nào chạy cũng ok thôi xe nhà chạy gia đình 3,4 năm ăn thua gì.

• Like
Reactions: sontung
Hạng C
28/6/15
670
940
93
Cái nước sơn do anh cảm tính thôi, phủ nano giúp xe nhìn bóng loáng nhưng lớp sơn zin bị ảnh hưởng. Vậy mà trách nước sơn của người ta, anh ghé xem nước sơn của Innova đi coi nó ăn dc sơn i10 chưa nữa là, ko phải cứ mắc là ngon hoàn toàn :D
Toàn ếch ngồi đáy giếng như em, đi toàn Toyota liên doanh quá số tổng đài như em mà chém gió chuyện thế giới, chém nước chuyện tập đoàn đa quốc gia, rách hết cả việc :D

Hạng B1
10/5/09
78
78
18
Bác có nói quá k elantra ít gì cũng là xe nhập nước sơn hơn M3 là chắc còn xuống cấp tùy người sử dụng thôi đi mà bảo dưỡng tốt theo định kỳ thì xe nào chạy cũng ok thôi xe nhà chạy gia đình 3,4 năm ăn thua gì.
Vì cái mác xe nhập đó nên mới lấy em nó đấy bạn. Mình ko so gì riêng M3, mình nhìn cảm quan so với mấy con xe trong huyện cùng đời thì thật sự là như vậy. Còn vấn đề bảo dưỡng thì thật sự là mình ko biết dc vì lâu lâu về chơi nhà vợ nên cũng ko rõ lắm.

Hạng B1
10/5/09
78
78
18
Cái nước sơn do anh cảm tính thôi, phủ nano giúp xe nhìn bóng loáng nhưng lớp sơn zin bị ảnh hưởng. Vậy mà trách nước sơn của người ta, anh ghé xem nước sơn của Innova đi coi nó ăn dc sơn i10 chưa nữa là, ko phải cứ mắc là ngon hoàn toàn :D
Toàn ếch ngồi đáy giếng như em, đi toàn Toyota liên doanh quá số tổng đài như em mà chém gió chuyện thế giới, chém nước chuyện tập đoàn đa quốc gia, rách hết cả việc :D
Mình phủ nano là do nhìn sơn xe xuống cấp ko dc bóng như ban đầu nữa nên mới đi phủ chứ ko biết hại hay ko. Còn nước sơn của i10 mỏng te, bạn có thể qua mấy khu sửa chữa xem thử. Mình ko rảnh mà chém gió như bạn. Thân.