10/5/17
1.581
1.353
118
100% máy dầu của xe Hàn đều xịt khói ầm ĩ, có lẽ Bác không để ý kỹ ạ. Xe Santa Fe đời 2019 và 2020, khi đạp ga đều có rất nhiều khói xịt ra. Khi vòng tua ổn định thì mới đỡ ạ.
Thế nên đi xe Hàn phải cực kỳ cẩn thận, đừng ảo tưởng nó rẻ+bền+đẹp mà nghĩ rằng quăng quật như xe Nhật được.
Bác nên kiểm tra 1 lượt mỗi tuần 1 lần để đảm bảo phát hiện vấn đề sớm và xử lý sớm.

Hạng F
6/9/18
7.367
16.288
113
35
100% máy dầu của xe Hàn đều xịt khói ầm ĩ, có lẽ Bác không để ý kỹ ạ. Xe Santa Fe đời 2019 và 2020, khi đạp ga đều có rất nhiều khói xịt ra. Khi vòng tua ổn định thì mới đỡ ạ.
Thế nên đi xe Hàn phải cực kỳ cẩn thận, đừng ảo tưởng nó rẻ+bền+đẹp mà nghĩ rằng quăng quật như xe Nhật được.
Bác nên kiểm tra 1 lượt mỗi tuần 1 lần để đảm bảo phát hiện vấn đề sớm và xử lý sớm.
Chevrolet Colorado đạp lút ga là ko xe nào vượt qua dc,, khói quá khói

10/5/17
1.581
1.353
118
Chevrolet Colorado đạp lút ga là ko xe nào vượt qua dc,, khói quá khói
Em đứng gần xe máy dầu là bị choáng váng, khói động cơ máy dầu cực kỳ độc hại. Xe tải chưa có giải pháp thay thế máy dầu thì đành chịu, còn xe con thì cứ máy xăng cho lành. Tiêu chuẩn khí thải Việt Nam nên tăng lên để loại bỏ đám xe dầu như Phò Thu Nợ, Everett, Santa Fe, Tucson...
Sức khỏe gia đình là trên hết, bản thân người mua xe cứ khen tấm tắc máy dầu tiết kiệm thế này thế kia để thỏa mãn thú vui ích kỷ của bản thân, trong khi vợ con và người xung quanh thì họ không quan tâm, sức khỏe bị ảnh hưởng rất nhiều khi sử dụng máy dầu. Cứ suy nghĩ kiểu vô trách nhiệm là khói xe tao xịt ra phía sau, đứa nào đứng sau xe thì ráng chịu là suy nghĩ cực kỳ ngu xuẩn, đừng nghĩ khói xe máy dầu nó không lọt vào được bên trong cabin.

Quay lại vấn đề của Bác chủ thớt, em nghĩ Bác nên cố gắng tăng cường thời gian kiểm tra xe để có thể chủ động xử lý các vấn đề của xe trước khi bị hỏng hóc lớn. Thường xuyên kiểm tra xe cũng giúp tiết kiệm được tiền, chất lượng xe và sức khỏe người xung quanh. Hao dầu chắc chắn nó phải bị thất thoát đâu đấy chứ không tự nhiên được.

• Like
Reactions: sonk4
Hạng B1
5/6/15
57
55
18
31
Quang trọng là bác chủ thớt có làm , có thử và sau khi xong biến mất hay là trở lại để anh em biết thế nào . Chứ kiểu nầy choáng quá
Đây bác ơi đổi nhớt mới ,canh vẫn còn thấy hao để chạy tới 5k thay nhớt báo cáo cho các bác theo dõi

Hạng B1
5/6/15
57
55
18
31
Vấn đề là chạy tiếp 1500km nữa nó có hụt nhớt theo tỷ lệ đó không? Anh cho thông tin thêm rồi tính tiếp nè.
Đang xài nhớt khc bạn ơi tình hình vẫn còn hụt mag chắc giãm hơn

Hạng B1
5/6/15
57
55
18
31
Có bác nào đi san dầu canh nhớt giúp mình coi có hao như xe mình không. Mình có vô hãng hỏi Nó nói 5000km là bị giựt nhớt tới nữa tii thăm là bình thường. Mà mình nghĩ ko phải

Hạng B1
5/6/15
57
55
18
31
Bác cho hỏi
Xe bác hay chạy City hay cao tốc?
Mỗi năm chạy bao nhiêu km?
Có start-stop ko?
Lần cuối bác xài nhớt gì? Thông số nhớt là gì?
*nhắn bác: mỗi xe mỗi hãng khác nhau, em đang chạy Peugeot nhưng dùng máy BMW, mỗi 5000km bị hụt 1 lít nhớt. Đấy là bình thường
Bác hỏi trên group thì nhắn đầy đủ thống số, đời xe, tình trạng hoạt động ... thì ae mới tư vấn được. Như trên thì tù mù quá
Mình hay đi đường trường , đường về nàh có 1 đoạn 10km đường đá đỏ nhìu bụi , ko biết coa ảnh hưởng tubo ko đời xe mình 2015 mới lắp ráp việt