Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.346
17.912
113
Lâm Đồng
IIHS: Nhiều mẫu SUV không đủ an toàn cho người ngồi ghế phụ
Viện Bảo hiểm an toàn đường bộ Mỹ (IIHS) vừa công bố thang điểm đánh giá an toàn cho các dòng xe cỡ nhỏ và trung. Trong đó chiếc Mitsubishi Outlander đạt toàn điểm đánh giá tốt trong khi Ford Escape 2017 và Outlander Sport 2018 lại không ổn trong việc bảo vệ an toàn cho hành khách. [pagebreak][/pagebreak]

Theo viện IIHS, các mẫu xe như BMW X1, Chevrolet Equinox, GMC Terrain, Jeep Compass và Mitsubishi Outlander đều đạt kết quả đánh giá tốt, cả ở bài kiểm tra góc va nhỏ phía trước (small overlap front test). Trong đó, mẫu xe sang BMW X1 2018 và Mitsubishi Outlander 2018 thì thể hiện tốt hơn một chút so với các dòng xe còn lại. Do Compass, Equinox và Terrain vẫn không bảo vệ tốt phần chân của hành khách.

Trái ngược với các mẫu xe trên, đại diện Outlander Sport 2018 của Mitsubishi và Ford Escape 2017 lại không bảo vệ hoàn toàn cho hành khách. Viện IIHS cho biết cả hai mẫu crossover này đều đạt kết quả khá tệ. Cả hai xe đều khiến cho hành khách bị va đập khá nhiều và cả hai đều không thể bung túi khí rèm bảo vệ.

Điều này thậm chí khiến cho kỹ sư IIHS - Becky Mueller nhận định là trường hợp lẽ ra không nên xuất hiện sau nhiều năm thử nghiệm va chạm. Theo đó, nếu trong thực tế, hành khách trên Mitsubishi Outlander Sport và Ford Escape có thể sẽ bị chấn thương nặng ở phần hông và đầu.

IIHS cũng nhận định là Ford hay nhiều hãng xe khác đã phát triển và cải tiến khá nhiều ở khả năng bảo vệ con người, nhưng ở phía ghế phụ họ vẫn chưa thay đổi sau nhiều năm. Đó cũng là lý do mà IIHS bắt đầu chú trọng vào việc đánh giá sự an toàn ở ghế phụ hơn.

Theo IIHS​

Last edited by a moderator:
Tập Lái
5/4/18
42
38
18
45
Tp Hồ Chí Minh
www.antiwet.vn
Kiểu này cần xem lại các tiêu chuẩn an toàn của VN chứ các hãng toàn cắt hết túi khí bên phụ không hà.... tội cho dân mình muốn đi cái xe an toàn 1 chút mà toàn bị cắt xẽn...

• Like
Reactions: Ludin
Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Kiểu này cần xem lại các tiêu chuẩn an toàn của VN chứ các hãng toàn cắt hết túi khí bên phụ không hà.... tội cho dân mình muốn đi cái xe an toàn 1 chút mà toàn bị cắt xẽn...
Dân mình nhiều khi cũng lạ bác ạ, mua xe thì phải đủ option nhưng lên xe thì cái dây an toàn cũng không thèm thắt. Ây dà...

Hạng D
20/6/12
1.516
538
113
Q3, TPHCM
Nói hơi "hài" Em nghe rất nhiều người dân mình bảo, 2 túi khí là đủ rồi. Em cũng cạn lời. :(

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Nói hơi "hài" Em nghe rất nhiều người dân mình bảo, 2 túi khí là đủ rồi. Em cũng cạn lời. :(
Hi em nghĩ 2 túi hay 100 túi mà chạy ko an toàn, coi thường tính mạng thì túi khí ko đỡ nổi đâu bác ơi. Và cũng tùy kiểu tai nạn nữa. Tóm lại túi khí ko phải bùa hộ mệnh.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Hi em nghĩ 2 túi hay 100 túi mà chạy ko an toàn, coi thường tính mạng thì túi khí ko đỡ nổi đâu bác ơi. Và cũng tùy kiểu tai nạn nữa. Tóm lại túi khí ko phải bùa hộ mệnh.
Theo tôi nó là bùa hộ mệnh trong những tình huống tai nạn không mong muốn.
Cùng 1 sự cố tai nạn, xe càng an toàn thì khả năng sống sót người ngồi trong xe càng cao.
Và hơn nữa, tai nạn đến với người ngồi trong xe không hẳn do người cầm lái chiếc xe đó. Có thể do 1 sự cố khách quan nào đó ập đến, ví dụ cái xe đi ngược chiều nổ vỏ hay chiếc xe đi phía sau mất thắng hoặc bị chiếc xe khác vượt đèn đỏ đâm ngang hông.

• Like
Reactions: Atlas
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Theo tôi nó là bùa hộ mệnh trong những tình huống tai nạn không mong muốn.
Cùng 1 sự cố tai nạn, xe càng an toàn thì khả năng sống sót người ngồi trong xe càng cao.
Và hơn nữa, tai nạn đến với người ngồi trong xe không hẳn do người cầm lái chiếc xe đó. Có thể do 1 sự cố khách quan nào đó ập đến, ví dụ cái xe đi ngược chiều nổ vỏ hay chiếc xe đi phía sau mất thắng hoặc bị chiếc xe khác vượt đèn đỏ đâm ngang hông.
Đồng ý với bác, bác nói đúng hết, nhưng bác phảI xem khách quan và chủ quan cái nào tỷ lệ cao hơn? Trường hợp khách quan mà gặp container đè như bên Tàu thì có túi khí nhiều sống nổi ko? Tóm lại ý em là cứ chạy đàng hoàng trc, đó là vde cốt lõi ngay tại VN này.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Đồng ý với bác, bác nói đúng hết, nhưng bác phảI xem khách quan và chủ quan cái nào tỷ lệ cao hơn? Trường hợp khách quan mà gặp container đè như bên Tàu thì có túi khí nhiều sống nổi ko? Tóm lại ý em là cứ chạy đàng hoàng trc, đó là vde cốt lõi ngay tại VN này.
Vậy tại sao chúng ta không vừa chạy đàng hoàng, cẩn thận vừa mua chiếc xe có trang bị an toàn tốt?

• Like
Reactions: hmq and sting9154
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Vậy tại sao chúng ta không vừa chạy đàng hoàng, cẩn thận vừa mua chiếc xe có trang bị an toàn tốt?
Hi em rất đồng ý với bác, nãy giờ cãi với bác vui thôi, e cũng muốn xe trang bị an toan và nhiều túi khí nhưng xe an toàn nhất hiện nay đa phần là xe Đức vừa cứng cáp vừa nhiều túi khí (xe Nhật như Lexus có thể nhiều túi khí nhưng chưa chắc cứng cáp) đâu phải ai cũng có tiền mua đâu bác hi. Theo em lái xe như chúng ta nên lái an toàn và đạo đức lái xe phải đặt hàng đầu. Còn chuyện tai bay vạ gió biết sao nói dc. Ngta hay nói chơi mà có thật là nhiều khi ngồi trong nhà cũng chết mà.

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Hi em rất đồng ý với bác, nãy giờ cãi với bác vui thôi, e cũng muốn xe trang bị an toan và nhiều túi khí nhưng xe an toàn nhất hiện nay đa phần là xe Đức vừa cứng cáp vừa nhiều túi khí (xe Nhật như Lexus có thể nhiều túi khí nhưng chưa chắc cứng cáp) đâu phải ai cũng có tiền mua đâu bác hi. Theo em lái xe như chúng ta nên lái an toàn và đạo đức lái xe phải đặt hàng đầu. Còn chuyện tai bay vạ gió biết sao nói dc. Ngta hay nói chơi mà có thật là nhiều khi ngồi trong nhà cũng chết mà.
Nhà em đồng ý với bác!

• Like
Reactions: Nissan4241