Hạng D
16/8/07
1.902
607
113
53
E vừa từ Mỹ Tho về. E đang dùng IN-V-2009, thấy có hiện tượng lạ khi lên Cao tốc như sau, mong các bác chia sẽ giúp:
- Chở 2 người, tốc độ 100, không bia rượu hay thuốc tây, mắt tốt: Có hiện tượng đảo lái nhẹ lúc trái lúc phải khi trên cao tốc, rõ nhất là trên các cầu vượt đi trên cao. Mặc dù cố giữ chắc vô lăng nhưng vẫn có hiện tượng trên. E nhớ hình như khi chở 4 thì ít bị hơn. Tốc độ đến 80 thì không sao, nhưng từ 100 lên 140 là có lúc đảo lái như trên.
Có bác nào bị như e không, xin vui lòng hướng dẫn cách khắc phục. cám ơn

Hạng D
3/9/08
4.594
46.964
113
Đừng sửa xe làm gì cho mệt bác ạh, bản chất nó thế vì : xe nhẹ+ cao nhồng gặp gió mạnh thì chao chút xíu thôi. Theo em thì với Innova như vậy là điều bình thường.

Hạng D
6/11/07
2.412
6.613
113
Mấy ngày nay trên cao tốc gió tạt ngang hơi mạnh , mình đi con C230 tốc độ khoảng 120 - 140 km / h cũng có hiện tượng này , lúc trước gió ít nên k bị

Xe bác hem bị gì đâu !!!

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Em cũng InV, chưa thấy hiện tượng này bao giờ và thường đi 1 mình. Đường HCM hay đi trên trăm nhưng có thấy gì đâu! Xe bác đi mấy vạn km rồi? Đã cân la-răng lại chưa? In nếu lệch quá rất dễ bị như vậy bác à, cân bằng 4 bánh xong khác ngay.

Tập Lái
13/3/08
38
0
6
Em cứ nghe mọi người đồn In chạy 80 thì bị lắc, rung nên hôm Tết rồi có dịp em đi đường cao tốc (chở 4) chạy 80km/h vẫn OK, lên 100 vẫn OK lên thử 120 vẫn OK, tuy nhiên khi về từ Mỹ Tho - HCM thì đạp lên 110km/h có hiện tượng lắc xe do lúc này gió mạnh tạt ngang hông xe.
Xe em G thôi không được V.
Túm lại xe Bác chả sao.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Vô lăng của bác có bị lắc không,khi chạy trên 100km/h ấy?
Nếu bị,nghĩa là bánh xe của bác bị mất cân bằng,bác cần đi cân bàng lại bánh xe,cả cặp trước lẫn cặp sau,quan trọng nhất là cặp bánh trước.
Khi chạy lâu ngày,lốp xe mòn không đều,sẽ sinh ra sợ chênh lệch trọng lượng của vỏ lốp ở hai bên,sự chênh lệch đó chỉ vài gram thôi,khi xe chạy ở tốc độ thấp(thông thường khoảng dưới 80km/h) thì lực ly tâm chưa đủ lớn để người lái có cảm giác vô lăng bị rung lắc.
Nhưng khi tốc độ cao trên 80-100km/h,lực ly tâm của bánh xe đủ lớn để tạo ra sự rung lắc mà lái xe có thể cảm nhận rất rõ qua vô lăng,thậm chí qua sự rung lắc của xe.
Bác thử kiểm tra lại xem xe các có phải bị như vậy không.

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Em đã từng bị như vậy với Ford Everes 2009 khi chạy tốc độ khoảng 110 -120, tay lái hơi đảo sang trái lấy lái lại có vẻ như xe chậm vô hic... sợ quá giảm xuống chạy <100 thì không bị nữa, do xe mượn nên em cũng chẳng tìm hiểu xem tại sao

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
NGUYEN T nói:
Vô lăng của bác có bị lắc không,khi chạy trên 100km/h ấy?
Nếu bị,nghĩa là bánh xe của bác bị mất cân bằng,bác cần đi cân bàng lại bánh xe,cả cặp trước lẫn cặp sau,quan trọng nhất là cặp bánh trước.
Khi chạy lâu ngày,lốp xe mòn không đều,sẽ sinh ra sợ chênh lệch trọng lượng của vỏ lốp ở hai bên,sự chênh lệch đó chỉ vài gram thôi,khi xe chạy ở tốc độ thấp(thông thường khoảng dưới 80km/h) thì lực ly tâm chưa đủ lớn để người lái có cảm giác vô lăng bị rung lắc.
Nhưng khi tốc độ cao trên 80-100km/h,lực ly tâm của bánh xe đủ lớn để tạo ra sự rung lắc mà lái xe có thể cảm nhận rất rõ qua vô lăng,thậm chí qua sự rung lắc của xe.
Bác thử kiểm tra lại xem xe các có phải bị như vậy không.

Bác NGUYEN T nói chính xác:D. Em chạy In lên 110-120 đường cao tốc bị lắc rung tay lái, đem vô To bấm chì+cân lại 4 bánh là hết.

Hạng D
5/12/09
1.536
1
0
TP.HCM Q.Tân Phú
sao xe các bác kì vậy.Hồi sau tết em lái con In06 lên châu đốc đi đường cao tốc chạy tới 150-160 xe vẫn yên mà không có hiện tượng như các bác nói.Em cũng không hiểu sao

Hạng D
2/6/09
1.164
139
63
TPHCM
Bác chủ thớt gặp trường hợp trên đoạn gần hết đường cao tốc về TPHCM phải không?Đoạn này bác đi trên cao nên bị gió tạt thôi(đi 110km/h), mình cũng gặp rồi,lượt đi từ TPHCM thì không sao,lúc về thì bị.Mình đã thử đi 2 lần cách khoảng 1 tuần cũng bị như vậy,xe bác chủ thớt không sao đâu!:)