O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Vừa qua, được bác Vũ bên JBL đưa thử cái bộ MS-8 này, em thật sự ngạc nhiên về sự kì diệu của thiết bị này. Em đã gắn thử trên chiếc BMW X6 và kết quả làm em kinh ngạc.
JBL MS8 - Một loại đồ chơi độc đáo cho dàn âm thanh có sẵn của xe.

MS-8 là một thiết bị độc đáo mang tính đột phá dành cho các loại xe xịn ko thể thay các đầu CD, thay ampli, hay loa zin.
Thay vì phải tháo cả xe để thay loa, gắn ampli, độ sub, cách âm, rồi cân chỉnh...., đôi lúc kết quả cũng ko vừa lòng lắm, thì bộ MS-8 digital processor này là một giải pháp để nâng chất lượng âm thanh lên một tầm cao mới trên nền tảng thiết bị âm thanh zin của xe. Cũng như em, chắc chắn các bác sẽ có đc những trãi nghiệm mới, những cảm xúc mới chưa hề có trước đây từ dàn âm thanh zin của xe mình.
Lắp đặt đơn giản, step-by-step và thiết bị sẽ tự cân chỉnh cho các bác.
Thiết bị sẽ lấy tín hiệu từ đầu CD hoặc ampli zin của xe để nâng cấp, chỉnh sửa.
Thiết bị có thể tự đo đạc độ xa gần của mỗi loa, đo đạc các phản xạ của sóng âm dội lại từ kính xe, ghế da của xe, hoặc vách nhựa của xe để rồi tự cân chỉnh equalizer/gain/ time delay,... và cho ra chất lượng âm thanh hay nhất (hoặc các bác có thể can thiệp vào để cân/sửa lại theo ý mình sau đó). Công việc này, bình thường các chuyên gia phải mất vài ngày mới có thể tune xong thì với MS-8, các bác chỉ cần 15 phút để cho thiết bị xử lý.
Kết quả là chất lượng của các sóng âm sẽ tốt hơn, bass sẽ sâu hơn, âm thanh sẽ rõ ràng/chi tiết/ rộng/ mạnh mẽ và hoành tráng hơn. Đặc biệt là âm hình về chiều cao/rộng/ và sâu của âm thanh sẽ đc cải thiện rõ rệt.
Thiết bị cũng có chế độ âm thanh để xem phim ảnh với công nghệ nổi tiếng của Harman Kardon Logic 7 Surround Processing ( tạo âm thanh lập thể 5 hoặc 7.1 trên nguồn thiết bị stereo của xe hoặc nguồn phim đĩa 2 kênh). Công nghệ này thường chỉ có ở các xe đắt tiền.
Ngoài ra, thiết bị còn đc trang bị bộ tăng âm với công suất là 18w RMS/30w MAX x 8 kênh, ngõ vào cho các thiết bị âm thanh rời như ipod, mp3, wifi remote ( cái này lại cũng là một bước cải tiến nữa rất thích hợp cho các xe đời mới vì cái màn hình nho nhỏ hiển thị thông tin thiết bị của MS8 có thể giấu đi để ko can thiệp vào thiết kế nguyên thuỷ của tap-lô xe mà vẫn tiếp xúc đc với remote) . Thiết bị có thể kết nối với bất kì xe gì từ các dòng xe cao cấp của Mỹ đến Nhật và Châu Âu bằng chức năng SUM với 8 ngõ vào đấu trực tiếp từ các dây loa có sẵn của xe.
Các bác có thể tham khảo thêm chi tiết ở đây,
http://ms8.jbl.com/index.html#/ms-8-intro

Đây là một vài hình ảnh của thiết bị trong quá trình lắp vào X6 tại HP Stereo

Các bác ko quen với việc đo tín hiệu để mò dây thì nên cần tới bảng sơ đồ dây điện (wiring diagram ) của xe như vậy, chắc ăn 100% là ko bao giờ đấu lộn dây cả.

Cảm ơn các bác đã đọc bài và cũng luôn tiện cảm ơn bác Vũ bên JBL đã hổ trợ cho em trãi nghiệm thiết bị độc đáo này.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/9/06
200
3
18
Vấn đề là bộ này nó bao xiền thì ko thấy bác đề cập đến nhỉ

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
trucanjewelry nói:
Mở hang cho anh Phú 1 cái, gắn 523i của em.
523i chọn cái này là chính xác. Còn cái interface chắc đợi ít bữa nữa nhé bác, xe mới quá nên hàng ko có kịp. Thông cảm nhen!
ducanet2000 nói:
Vấn đề là bộ này nó bao xiền thì ko thấy bác đề cập đến nhỉ
850$ đó bác. Giải quyết tất cả cho dàn âm thanh với chỉ 850$:D

Tập Lái
7/4/10
4
0
0
Ms-8 sử dụng cho các xe không thay được HU là rất hợp lý ,tuy nhiên nó cũng chưa phải là lựa chọn tốt nhất bởi RCA output hơi thấp,khi sử dụng tăng giảm âm lượng to nhỏ trên MS-8 thì ok ,nhưng khi tăng giảm âm lương trên HU-OEM thì MS-8 đáp ứng rất kém

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Khoiphe nói:
Ms-8 sử dụng cho các xe không thay được HU là rất hợp lý ,tuy nhiên nó cũng chưa phải là lựa chọn tốt nhất bởi RCA output hơi thấp,khi sử dụng tăng giảm âm lượng to nhỏ trên MS-8 thì ok ,nhưng khi tăng giảm âm lương trên HU-OEM thì MS-8 đáp ứng rất kém
Có phải bác nói là khi gắn với ampli rời thêm ko ạ?
Nếu vậy thì RCA out-put: 2.8 volt, quá cao so với các đầu CD, DVD của Nhật thông thường với chỉ 1 volt output.
Thường khi sử dụng bộ processor này vào xe thì cách hay nhất là sử dụng chính volume của nó hoặc_ nếu cần, phải sử dụng volume chính của đầu zin theo xe thì cũng chỉ vặn volume đến một mức nhất định ( thông thường khoảng 75% của volume theo xe đó). Sau đó nếu muốn lớn nữa thì phải sử dụng volume của processor này. Tuy nhiên, em luôn dặn khách hàng chỉ sử dụng một volume duy nhất của processor này.
Nói chung phải hiểu được nó hoạt động tốt, hiệu quả lúc nào thì mới sử dụng hết cái hay của nó đc.
Chắc bác Khôi đã sử dụng nó + ampli rời rồi. Trường hợp đó thì H800 của Alpine hoặc BitOne của Audison là lựa chọn tốt hơn.

• Like
Reactions: ShinSpears
Hạng B2
29/4/08
213
5
18
42
Hà Nội
www.pioneer.vn
HP Stereo nói:
Khoiphe nói:
Nếu vậy thì RCA out-put: 2.8 volt, quá cao so với các đầu CD, DVD của Nhật thông thường với chỉ 1 volt output.
Thường khi sử dụng bộ processor này vào xe thì cách hay nhất là sử dụng chính volume của nó hoặc_ nếu cần, phải sử dụng volume chính của đầu zin theo xe thì cũng chỉ vặn volume đến một mức nhất định ( thông thường khoảng 75% của volume theo xe đó). Sau đó nếu muốn lớn nữa thì phải sử dụng volume của processor này. Tuy nhiên, em luôn dặn khách hàng chỉ sử dụng một volume duy nhất của processor này.
Nói chung phải hiểu được nó hoạt động tốt, hiệu quả lúc nào thì mới sử dụng hết cái hay của nó đc.
Chắc bác Khôi đã sử dụng nó + ampli rời rồi. Trường hợp đó thì H800 của Alpine hoặc BitOne của Audison là lựa chọn tốt hơn.

Anh Phú ít lắp đồ Pioneer có khác, các sản phẩm DVD/CD của Pioneer có rất nhiều model cho điện áp RCA ra là 4 - 5V đó anh, đơn cử ví dụ như các model AVH-P4250DVD/AVH-P3250DVD cho ra 4V, còn model DEH-P80RS hoặc DEXP99RS cho điện áp ra 5V :D:D:D

Khoiphe = Khôi phệ ??? nếu đúng vậy thì số lượng BitOne chỗ bác khôi lắp cũng kha khá thì phải :cool:

Tập Lái
7/4/10
4
0
0
Pioneer.vn nói:
HP Stereo nói:
Khoiphe nói:

Anh Phú ít lắp đồ Pioneer có khác, các sản phẩm DVD/CD của Pioneer có rất nhiều model cho điện áp RCA ra là 4 - 5V đó anh, đơn cử ví dụ như các model AVH-P4250DVD/AVH-P3250DVD cho ra 4V, còn model DEH-P80RS hoặc DEXP99RS cho điện áp ra 5V :D:D:D

Khoiphe = Khôi phệ ??? nếu đúng vậy thì số lượng BitOne chỗ bác khôi lắp cũng kha khá thì phải :cool:

Không nhiều lắm,nhưng là MS-8 của JBL chứ ko phải là Audison nhé

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Với tầm giá không chênh lệch nhiều với BitOne hay H800 thì theo kinh nghiệm của a.Phú, cái nào là hay nhất, cho ra âm hình tốt nhất? hay là mỗi cái có cái hay riêng? xin a.Phú chia sẻ kinh nghiệm. Thanks a.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Pioneer.vn nói:
HP Stereo nói:
Khoiphe nói:

Chỉ có dòng CD cao cấp của Pioneer và dòng DVD mới có điện áp của tín hiệu ra được 4 volt thôi em. Các dòng CD thường thì vẫn khoảng 1volt.
Riêng DVD pioneer thì vẫn là lựa chọn số 1 cho tiêu chí " Ngon, bổ, rẻ". Ngoài Alpine giá quá cao ra thì Pioneer là nhãn hiệu có giá trị chất lượng cao nhất trên cả các hiệu còn lại như Sony, Panasonic, JVC, ...

• Like
Reactions: ShinSpears