Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
2/9/11
538
388
63
Hi các Bác.
Gia đình tôi dự định đi xuyên Việt vào dịp Tết nguyên đán năm nay. Vì là các cháu học sinh được nghỉ tết tương đối nhiều và cũng muốn được thưởng thức cái lạnh miền Bắc.
Dự kiến lộ trình:
Ngày 1 (04/01/2012): Khởi hành từ SG đi Pleiku, nghỉ đêm ở Pleiku (lộ trình: Sài Gòn - Bình Dương - Bình Phước - Daknong - Daklak - Gia Lai).
Ngày 2 (05/01/2012): Pleiku di Đà Nẵng, nghỉ đêm ở Đà Nẵng (lộ trình: Gia Lai - Kom Tum - Theo đường HCM đến Đà Nẵng).
Ngày 3 (06/01/2012): Đà Nẵng đi Huế, nghỉ đêm ở Huế (lộ trình: Tham quan: Phố cổ Hội An, Ngũ Hành Sơn, núi Bà Nà, đèo Hải Vân).
Ngày 4 (07/01/2012): Huế đi Đồng Hới (tỉnh Quảng Bình), nghỉ đêm ở Đồng Hới (lộ trình: tham quan cung đình triều Nguyễn, chùa Thiên Mụ, lăng vua Khải Định).
Ngày 5 (08/01/2012): Đồng Hới đi Hương Khê (tỉnh Hà Tĩnh), nghỉ đêm ở Hương Khê (lộ trình: Đồng Hới - động Phong Nha - Hương Khê. Tham quan động Phong Nha. Nếu không kịp thì có thể nghỉ đêm ở Phong Nha).
Ngày 6 (09/01/2012): Hương Khê đi Ninh Binh, nghỉ đêm ở Ninh Binh (lộ trình: Hà Tĩnh - Nghệ An - Thanh Hoá - Ninh Binh).
Ngày 7 (10/01/2012): Ninh Bình đi Hà Nội, nghỉ đêm ở Hà Nội (lộ trình: Tham quan chùa Bái Đính ở Cố Đô Hoa Lư tỉnh Ninh Bình, ngôi chùa được xem là lớn nhất VN - Tham quan TP Hà Nội).
Ngày 8 (11/01/2012): Hà Nội đi vịnh Hạ Long, nghỉ đêm ở Hạ Long (lộ trình: Tham quan lăng HCM, chùa 1 cột, chùa Yên Tử ở tỉnh Quảng Ninh, ngôi chùa được xem là cái nôi của Phật giáo VN - đến vịnh Hạ Long).
Ngày 9 (12/01/2012): Vịnh Hạ Long đi Lạng Sơn, nghỉ đêm ở Lạng Sơn (lộ trình: Tham quan vịnh Hạ Long - đến Lạng Sơn có thể tham quan đỉnh núi Mẫu Sơn tuyệt đẹp).
Ngày 10 (13/01/2012): Lạng Sơn đi Cao Bằng, nghỉ đêm ở Cao Bằng (lộ trình: Lạng Sơn - Đồng Đăng, tham quan phố Kỳ Lừa, chùa Tam Thanh - Thác Bản Giốc - TX Cao Bằng).
Ngày 11 (14/01/2012): Cao Bằng đi Yên Minh, nghỉ đêm ở Yên Minh (lộ trình: Cao Bằng - Mèo Vạc - Đồng Văn - Yên Minh).
Ngày 12 (15/01/2012): Tham quan tỉnh Hà Giang, nghỉ đêm ở TP Hà Giang (Tham quan cột cờ Lũng Cú, nơi đây là vĩ độ cao nhất của VN, địa đầu tổ quốc: Phong cảnh của cung đường này rất đẹp với núi non hùng vĩ,...).
Ngày 13 (16/01/2012): Hà Giang đi Sapa, nghỉ đêm ở Sapa (lộ trình: Hà Giang - Lào Cai - Sapa).
Ngày 14 (17/01/2012): Tham quan Sapa.
Ngày 15 (18/01/2012): Sapa đi Tam Đảo tỉnh Vĩnh Phúc (lộ trình: Lào Cai - Yên Bái - Phú Thọ - Vĩnh Phúc - Tham quan thị trấn Tam Đảo trên mây, nghỉ đêm ở đây).
Ngày 16 (19/01/2012): Tam Đảo đi Vinh tỉnh Nghệ An, nghỉ đêm ở Vinh (lộ trình: Vĩnh Phúc - Hà Nội - Hà Nam - Ninh Bình - Thanh Hoá - Nghệ An).
Ngày 17 (20/01/2012): Vinh đi A Lưới (Thừa Thiên Huế), nghỉ đêm ở A Lưới (lộ trình: Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Bình - Quảng Trị - A Lưới: Theo cung đường HCM, có thể ghé tham quan quê Bác Hồ, nghĩa trang Trường Sơn).
Ngày 18 (21/01/2012): A Lưới đi Quy Nhơn, nghỉ đêm ở Quy Nhơn (lộ trình: A Lưới - Huế - Đà Nẵng - Quảng Nam - Quảng Ngãi - Bình Định).
Ngày 19 (22/01/2012): Quy Nhơn đi Ninh Chữ, nghỉ đêm ở Ninh Chữ (lộ trình: Tham quan mộ Hàn Mạc Tử - Tham quan ghềnh đá đĩa - Phú Yên - Khánh Hoà - Ninh Thuận).
Ngày 20 (23/01/2012) mồng 1 tết Nguyên Đán: Ninh Chữ - SG (lộ trình 1: Ninh Thuận - Lâm Đồng - Đồng Nai - Sai Gon: Theo đường quốc lộ 27 đi qua đèo Ngoạn Mục có nhà máy thuỷ điện Đa Nhim, đến Đà Lạt rồi từ Đà Lạt đi Sài Gòn. Hoặc lộ trình 2: Tắm biển ở Ninh Chữ trong buổi sáng mồng 1 Tết, ăn cơm trua xong thì đi về SG qua các tỉnh Ninh Thuận - Bình Thuận - Đồng Nai - Sài Gòn).

Kết thúc chuyến đi xuyên Việt 20 ngày. Tổng hành trình khoảng 6.500km

Xin ý kiến các Bác về hành trình đi. Và vì kinh phí có hạn nên các Bác có địa chỉ quán ăn nào ngon, sạch, rẻ và khách sạn nào rẻ thì xin chỉ giúp ạ.
Bác nào ở Hà Nội chỉ giúp mình quán ăn và khách sạn với.
Xin chân thành cảm ơn các Bác.
MinhKhanh
Email: [email protected]

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác
Re:Xuyên Việt Tết Nguyên Đán 2012

bác có thể ghé đây tham khảo một chuyến XV của 4rum bạn nè. với lại bác ra nhà sách Nguyễn Huệ làm bộ 3 cốn của Bửu Ngôn đọc trước tham khảo trước khi đi cũng hay lắm ạ (em nghiền ngẫm gần nát cuốn cuốn miền Trung rồi mà vẫn chưa có dịp đi được)

Chúc bác lên kế hoạch suông sẽ

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
68
HANOI

Có một số điều Bác cần ngâm kíu:

1. Dịp Tết dịch vụ ăn nghỉ khó khăn , bà con mải đi chơi ...
2. Mỗi ngày Bác đi > 300 km, ròng rã 20 ngày , thật sự mất nhiều sức ...cả nhà. Chưa nói đến các cháu không quen khí hâu lạnh.
Vì thế bác cần chọn trọng điểm, vừa sức , dành nhiều thời gian thăm thú . Chúc Bác có chuyến XV thành công.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

tndp nói:
bác có thể . với lại bác ra nhà sách Nguyễn Huệ làm bộ 3 cốn của Bửu Ngôn đọc trước tham khảo trước khi đi cũng hay lắm ạ (em nghiền ngẫm gần nát cuốn cuốn miền Trung rồi mà vẫn chưa có dịp đi được)
Cám ơn Bác
Em sẽ mua 2 cuốn sách Du lịch Miền Trung và Miền Bắc vì Miền nam em cũng đi khá nhiều nơi và nhiều lần.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

tvdien nói:
Có một số điều Bác cần ngâm kíu:

1. Dịp Tết dịch vụ ăn nghỉ khó khăn , bà con mải đi chơi ...
2. Mỗi ngày Bác đi > 300 km, ròng rã 20 ngày , thật sự mất nhiều sức ...cả nhà. Chưa nói đến các cháu không quen khí hâu lạnh.
Vì thế bác cần chọn trọng điểm, vừa sức , dành nhiều thời gian thăm thú . Chúc Bác có chuyến XV thành công.
Cám ơn Bác
Tôi có chuẩn bị nồi cơm điện, mì tôm, đồ hộp mang theo. Khi chiều vào khách sạn nghỉ ngơi chúng tôi sẽ nấu cơm ăn trong trường hợp không tìm được chỗ ăn như ý.
Tôi chỉ lo ngại cho bác tài một mình lái suốt 20 ngày liên tục. Cả nhà chúng tôi ai cũng thích thưởng thức không khí lạnh. Hàng năm cứ vào dịp Noel hoặc tháng 12 âm lịch. Chúng tôi đều khởi hành từ TPHCM 10h-12h đêm đi Đà Lạt, tới nơi khoảng 4h-6h sáng hôm sau chạy vào Thiền Viện Trúc Lâm để hít thở không khí lạnh nơi đây rất là thú vị Bác ạ.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

van_nguyen113 nói:
Hoan hô bác, chúc bác và gia đình có một chuyến đi vui vẻ, tiện thể, con bác học trường nào mà được nghỉ nhiều rứa.
Học trường Hoa Lư Bác ạ. Thường học sinh được nghỉ Tết vào khoảng 22-23 tháng 12 âm lịch. Nhưng năm nay vì có kế hoạch đi XV nên xin cho các cháu nghỉ trước Tết khoảng 7 ngày nữa
Vì cháu lớn năm nay học lớp tám nên có thể xin nghỉ được chứ những năm sau càng lên lớp lớn càng khó nghỉ vì phải học thi.

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
40

theo em không khả thi khi bác đi XV tết.
_ tết giá cái gì cũng đắt ít nhất gấp 2
_ KS thì khó đặt vì đa phần tuor đã book hết
_ vì mọi người đều đi chơi nên lưu lượng khác đông dẩn đến phụ vụ không tốt(mỗi ngày bác đi 300km nên mệt mà gặp chuyện này thế nào bác cũng bực.
_Đi về con bác vào học liền nên mệt mỏi mà không tiếp thu được xao lãng chuyện học
Bác có thể đi XV vào hè vì khi đó con bác sẽ nghĩ nhiều hơn tết. và ngân sách giảm 50%
NHưng nếu bác đi nhớ chụp nhiều hình từng điểm tới cho em tham khảo nha

Hạng C
2/9/11
538
388
63

ANDY1606 nói:
theo em không khả thi khi bác đi XV tết.
_ tết giá cái gì cũng đắt ít nhất gấp 2
_ KS thì khó đặt vì đa phần tuor đã book hết
_ vì mọi người đều đi chơi nên lưu lượng khác đông dẩn đến phụ vụ không tốt(mỗi ngày bác đi 300km nên mệt mà gặp chuyện này thế nào bác cũng bực.
_Đi về con bác vào học liền nên mệt mỏi mà không tiếp thu được xao lãng chuyện học
Bác có thể đi XV vào hè vì khi đó con bác sẽ nghĩ nhiều hơn tết. và ngân sách giảm 50%
NHưng nếu bác đi nhớ chụp nhiều hình từng điểm tới cho em tham khảo nha
Chỉ có bác tài là mệt thôi Bác ạ. Chứ mấy đứa nhỏ không thấy mệt gì cả vì ngồi xe mát mẻ, nghe nhạc, coi hài .... ăn uống đầy đủ, muốn ngủ lúc nào thì ngủ.
Sẽ cố gắng chụp thật nhiều hình trên toàn lộ trình cho các Bác xem.

MinhKhanh nói:
van_nguyen113 nói:
Hoan hô bác, chúc bác và gia đình có một chuyến đi vui vẻ, tiện thể, con bác học trường nào mà được nghỉ nhiều rứa.
Học trường Hoa Lư Bác ạ. Thường học sinh được nghỉ Tết vào khoảng 22-23 tháng 12 âm lịch. Nhưng năm nay vì có kế hoạch đi XV nên xin cho các cháu nghỉ trước Tết khoảng 7 ngày nữa
Vì cháu lớn năm nay học lớp tám nên có thể xin nghỉ được chứ những năm sau càng lên lớp lớn càng khó nghỉ vì phải học thi.
Con bác có ông bố có tinh thần chịu chơi như lày thì thích nhờ

Status
Không mở trả lời sau này.