Status
Không mở trả lời sau này.
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Kết quả kiểm tra thông số một số loại film cách nhiệt!

Trích đoạn: Xe2banh
Thưa các bác, em có ý kiến thế này:

- Chỉ số chỉ mức độ cho tia hồng ngoại xuyên qua IRT: có tác dụng rất rất nhỏ vì bản thân các loại kính cũng đã cản tia này quá tốt rồi (hiệu ứng nhà kính)

- Chỉ số chỉ mức độ cho tia cực tím đi qua UVT: thực sự là rất quan trọng vì tia này đi xuyên qua các loại kính một cách dễ dàng và nó gây nhiều tác hại như mang theo nhiệt làm nóng đồ vật, ảnh hưởng đến sức khoẻ (gây ung thư da, hại mắt...)
Em không đồng ý với bác đoạn này...!
1. Tác dụng ngăn hồng ngoại là có hiệu quả nhất trong việc cản nhiệt, vì như ta đã biết, năng lượng tập trung ở các bức xạ hồng ngoại. Còn về hiệu ứng nhà kính thì lại khác, các bức xạ bị kính cản lại từ vật thể đa phần có bước sóng quá dài, không phải là bức xạ hồng ngoại. Nếu thật sự kính cản được đa phần tia hồng ngoại thì làm sao có hiệu ứng nhà kính được hả bác.
2. Cũng vì lý do trên, bức xạ tử ngoại không mang nhiều năng lượng vì có bước sóng rất ngắn, việc cản tử ngoại sẽ mang tác dụng chống ung thư da, hại mắt, xuống cấp nội thất v.v... thôi.

Tập Lái
1/3/07
36
0
6

ode..odé..odè.. vậy là em FSK ko test thì sao hả các bác... hay kem squá sợ hổng dám thò ra. mọi khi thấy quảng cáo trên báo ác liệt lắm mà.:mad::mad::mad::mad:

Hạng B1
29/1/07
88
4
8
47
Ha Noi
www.otosaigon.com

Buổi kiểm tra Film này có thể nói công sức của bác nho_vo và các Bác là rất nhiều.
Theo em, kiểm tra chất lượng các thông số Film của từng hãng là rất OK. Nhưng có những hãng có rất nhiều mẫu Film tại sao lại chỉ đưa ra 2,3 mẫu đắt tiền nhất

Tốt nhất là các Bác tổ chức kiểm tra lại ở TP. Hồ Chí Minh nên có đầy đủ các hãng và các mẫu mà các hãng chào hàng. Quan trọng nữa là các mức giá, tuy giá cả không thành vấn đề nếu Film tốt nhưng các chỉ số tương đương mà giá của Bác nào tốt anh em mình vẫn chọn đúng không các Bác và hơn nữa " Các thông số các hãng đưa ra chào hàng và các thông số kiểm tra chênh lệch ra sao cũng rất quan trọng", em đề nghị nếu Test thì cũng đưa ra luôn thông số công bố và thông số đo đạc kiểm tra ra sao cùng mức giá cho từng hãng [8D]
Mặt khác, Film tương đồng nhưng kỹ thuật lắp đặt nữa cũng rất quan trọng. Film tốt nhưng lắp đặt như mấy ông TQ thì em có tiền tấn cũng Bó tay [:-]. Toàn chấm nước, bọt nước và các mép Film cắt nhôm nhoam như "sóng biển" :(:(:(. Nếu có thể các bác cho cả chỉ tiêu lắp đặt vào nữa là anh em có thể OK (tuy nhiên là các Bác rất mất thời gian với vấn đề này).
Nói chung theo em có các chỉ tiêu kiểm tra như sau:
- Độ truyền sáng
- Loại bỏ tia hồng ngoại
- Loại bỏ tia tử ngoại
- Kỹ thuật lắp đặt (cụ thể là kính lái, kính sườn và hậu lắp đặt ra sao, mỹ quan ...)
- Thông số hãng chào hàng so với thông số đo
- Giá cả :D

Một lần nữa xin chân thành cảm ơn các Bác đã quan tâm đến nhu cầu anh em và tổ chức buổi test giúp anh em tham khảo :D:D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.965
113

Đây là cuộc so sánh tính năng sản phẩm đầu tiên do OS tiến hành nên chắc chắn còn nhiều sai sót và những điều chưa hợp lý. Vì vậy rất cám ơn ý kiến đóng góp của bác matiz2002 và các bác khác để những cuộc kiểm tra sau đạt kết quả tốt hơn!!!

Đúng như các bác đã viết, việc lựa chọn một sản phẩm, mà ở đây là film dán kính, phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ không chỉ là thông số sản phẩm. Nhưng thông số này tôi đang thu thập để xây dựng lên một bảng đánh giá hoàn chỉnh hơn. Tuy nhiên, dù nhiều bác đề nghị nhưng tôi xin phép không đưa vào đây những thông số do nhà sản xuất hoặc nhà phân phối công bố để so sánh. Lý do là vì thiết bị sử dụng trong buổi kiểm tra này chỉ là một thiết bị đo bình thường, không được kiểm chuẩn và chỉ đóng vai trò là mốc để so sánh thông số của các sản phẩm trong một điều kiện cụ thể để mọi người dễ hình dung. Có thể các thông số công bố trong quảng cáo được đo bằng những thiết bị tối tân hơn và các phương pháp hiện đại hơn nên cuộc kiểm tra không đưa ra bất cứ lời bình luận nào về độ chính xác của các thông số này.

Ban điều hành sẽ cố gắng để cuộc kiểm tra tiếp theo diễn ra tại TP. Hồ Chí Minh sắp tới sẽ thực hiện trên nhiều mẫu film hơn và có sự tham gia của những nhà cung cấp vắng mặt hôm trước.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Theo tôi nên đánh giá chất lượng film căn cứ trên các thông số đã đo được , không cần thiết phải đưa thêm giá lên đây vì có thể giá đó chính các hãng cũng không muốn public vì có thể còn các đại lý phía sau ... hoa hồng ....

Tạm thời nên chia các loại film theo điểm chất lượng từ 10 trở xuống.

Đối với các hãng film kém chất lượng đưa vào 1 thang điểm chung. ngoài ra còn có thể xem xét thêm điểm kỹ thuật dán, điểm dịch vụ sau bán hàng .... của từng hãng để anh em chọn trước khi quyết định dán chủng loại nào. Còn giá cả thì cú đề nghị mọi người chủ động tham khảo tại Văn phòng hãng , tại đại lý ....

Đối với các chủng loại film chưa tham gia thì không được quảng cáo và đưa thông số kỹ thuật vào 4R rất dễ gây tranh cãi, bảo vệ quyền lợi cho các hãng đã test.

Hạng B2
16/5/07
123
0
0

Trích đoạn: vonga

Trích đoạn: tuandq

Sau khi đo thông số trên các tấm film rời, chúng tôi đã tiến hành đo các thông số trực tiếp trên kính xe (cả loại đã dán và chưa dán). Tuy nhiên, các kết quả này chỉ mang tính tham khảo vì bản thân kính xe đã có những khả năng này tuy có thể chưa hiệu quả như film cách nhiệt.

Kết quả như sau:

Như vậy thì hoại Huper Optic là ngon nhất đúng không ạ (đối với kính chắn gió)????

Tập Lái
9/8/04
26
0
1

Gửi: bác nho_vo, bác tuandq & các bác tham gia buổi test phim vừa rồi:
Các bác có nhận xét gì về màu sắc của các loại phim test hôm đó? Hãng nào có sản phẩm mà màu phim giống kính xe hơi?
em xin cám ơn!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.965
113

Buổi kiểm tra vừa rồi chỉ tiến hành so sánh các thông số của một số loại film nên chưa thể đưa ra một đánh giá toàn diện nhắm giúp người tiêu dùng lựa chọn được sản phẩm tốt nhất. Vì vậy, tôi xin được lấy ý kiến đánh giá của những người đang dùng các sản phẩm, bảng đánh giá được đăng tải tại: http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=532582&mpage=1&key=&#532582

Rất mong nhận được sự cộng tác của các bác!

Hạng C
28/12/05
834
6
0
47
HCM

V-Kool: VLT 78,5; IRT 41
Aurora: VLT 83,5; IRT 27

Có nhầm gì không bác đu-quay. Nếu không nhầm thì chẳng lẽ phin tàu tốt hơn ve cun hử? Vì VLT của Aurora thì lớn hơn và IRT nhỏ hơn
. Các bác xem lại cái kết quả đê [8D]

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Đo đạc bằng cùng 1 thiết bị,sai sao được. Bởi vì:
- Lâu nay ta thường nghĩ hàng Tàu không tốt,(nhưng giá rẻ).
- Mẫu film Aurora đem thử chưa chắc hàng Tàu,vì chưa có giá (biết đâu đắt hơn V-cool)?.
Nếu Tốt,Rẻ,Bền(dám bảo hành lâu)...Thì các thương hiệu khác phải xem xét lại giá của mình để cạnh tranh,và các bác có xe được lợi..:D.

Status
Không mở trả lời sau này.