Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Chào các bác,

Do tình hình là Innova trong lắp ráp trong nước ko có tấm lót cách nhiệt (cách âm capô) nên em tự tìm tòi nhập món này về để gắn cho các anh em chạy Innova.

Về công dụng của nó thì theo lý thuyết sẽ là cách nhiệt và cách âm.
Sau một thời gian triển khai cho khá nhiều Innova, thì hiệu quả cách nhiệt đã thấy rõ rệt và có thể cảm nhận được bằng sờ mó. :3dcuoi: Tuy nhiên, riêng phần cách âm thì nhiều bác còn hoài nghi, và bản thân em cũng thế. Do có bác tai thính, hoặc do tai em đặc. Nên nghe khác biệt cũng ko nhiều. Vấn đề cảm nhận đó thì tùy theo mỗi người. Không khách quan cho lắm.

Thế nên để cho các bác dễ đánh giá, em đã tự trang bị thêm cho mình các máy móc để đánh giá tính hiệu quả của sản phẩm.

Hôm rồi có triển khai 1 tấm lót capô Innova cho 1 bác trên OS, sẵn tiện em đem theo máy đo độ ồn luôn.
Cách thức đo và đánh giá như sau:

1. Nổ máy đứng yên tại chỗ cho tua máy ổn định, máy lạnh ko bật (khi máy lạnh bật tua máy sẽ kéo lên xuống tùy theo lóc lạnh đóng mở)
2. Đo độ ồn trước khi gắn tại nắp capô và trong cabin tại vị trí ghế lái.
3. Đo độ ồn sau khi gắn tại nắp capô và trong cabin tại vị trí ghế lái.

Sau đây là video và hình ảnh kết quả nhé.

Đo trước khi gắn tấm lót cách âm capô tại vị trí nắp capô. Kết quả tua máy 900-1000 rpm, độ ồn 68-69dB.

Đo trước khi gắn tấm lót cách âm capô tại vị trí ghế lái. Kết quả tua máy 900-1000 rpm, độ ồn 57-58dB.

Kết quả thử nghiệm tấm lót cách nhiệt capô Innova

Sau khi gắn xong, tiếp tục đo.

Sau khi gắn tấm lót capô, đo lại tại vị trí nắp capô, kết quả 67-68 dB

Sau khi gắn tấm lót capô, đo tại vị trí ghế lái, kết quả 49-50 dB.

Như vậy gắn tấm lót cách âm này thực sự hiệu quả nhé các bác, trước và sau khi gắn độ ồn trong cabin giảm 8-9 dB ạ.

Em chưa có điều kiện để test khi xe đang chạy để thử ở các vận tốc khác nhau. Hẹn các bác em sẽ có bài review tiếp thực hiện trên Innova khi xe đang chạy ạ.

Chúc các bác lái xe an toàn :D ném đá em nhẹ tay ạ :D

• Like
Reactions: Trongvo88
Hạng B2
20/4/15
345
278
63
Có cẩn thiết không, xe cỏ mà cứ như siêu xe.

Status
Không mở trả lời sau này.