Hỏi/Đáp Kỹ Thuật kẹt thắng (loại thắng bố)

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.016
113
53
SG
Con bọ nhà em dạo này ít đi quá nên hay bị kẹt bố thắng trước lắm(chỉ 1 bánh). Cứ rửa xe xong là bị dính , phải tháo tampua ra rồi gắn lại là ok. Đi đâu về , đậu lại là bị thôi.Kẹt nhẹ thôi , vẫn còn quay tay được nhưng hơi cứng , nhưng chạy là nóng kinh :mad:.Có bác nào có kinh nghiệm gì về vụ này ko chỉ em với ,để cuối tuần này em đi trị bệnh cho em nó.Tết rồi

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: kẹt thắng (loại thắng bố)

Nếu nó chỉ bị một bên thì Bác coi lại cái lò xo hồi phục căng qua hai cung bố thắng của bánh bị bó , có khi nó bị liệt hay yếu quá chăng ? Dầu mỡ các khớp xoay của bố và cam đội có khô khan quá không ?
Xe chạy bị rà thắng làm nóng và nổ lốp vui lắm đó , bác thận trọng ...

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Ngoài việc kiểm tra lò xo bác phải kiểm tra heo thắng con, xem mặt trong của nó có bị rỗ không, nó mà bị là kẹt pittông dẫn đến bó thắng.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Hay nhất là Bác đem đi bão dưỡng thắng ( người ta sẽ làm giống như bác Der fahrer và beetle5230 hướng dẫn ), sau đó khi đi rửa xe về nhà cất thì bác đừng gài thắng tay mà dùng " 2 cục gạch " canh bánh xe lại , bảo đảm với bác 100% cả tuần lể sau lấy xe ra chạy cũng không bao giờ kẹt thắng ! chiêu này Tui đã truyền cho khá nhiều chiến hữu rồi ( free cho Bác luôn ). Nói chung nếu xe đi mỗi ngày thì không sao , còn lâu lâu mới đi thì nên làm như vậy ( thậm chí xe trùm mền người ta còn đội kê xe lên sợ hỏng vỏ đấy sao ? )

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...mí lại, tam-bua nóng quá -> cúp-pen heo con mềm nhão, dầu thắng rịn ra, khi đạp thắng -> phun xối xả -> "mất pê-đan" bác ơi, nguy lắm :D

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Xe bị bó thắng -> chạy rất ỳ, nặng thì rốc máy như lên dốc cao, dính thắng trước thì tay lái dạt một bên. Bác nào mũi thính có thể nghe mùi khét lẹt rất đặc trưng. Xuống xe kiểm tra: mâm có thể bốc khói mù mịt như đám cháy, nóng phỏng tay thì đừng dại mà sờ vào. Nếu chưa bị nóng quá mà nổ vỏ như bác Der nói là còn may mắn lắm lắm. Nên đậu xe vào lề, kiếm xô nước tạt vào mâm nhiều đợt cho mau nguội, hoặc không phải ngồi chờ cho nó nguội mới xử lý được. Tạm thời khi chạy trên đường, có thể xử lý bằng cách mở tacke lấy bánh ra, xoay tampua (khi đã nguội - nếu tampua vẫn còn kẹt cứng thì dùng một tuộc vít lớn bọc giẻ gác qua mấy bù lon trên tampua mà quay) đến khi lỗ tròn trên mặt tampua nằm ở khoảng vị trí 3h hoặc 9h (em không nhớ rõ) thì bác nhìn thấy một bánh răng trái khế. Dùng tuộc vít xeo bánh răng này quay đến khi tam pua quay được nhẹ nhàng thì lắp tạm bánh vào lại mà phi đến ga ra gần nhất.

Bác Der và bác beetle 5230 đã cho các hướng dẫn rất đúng. Nếu đã thực hiện các chỉ dẫn trên mà vẫn không hết thì cũng có thể các khung căng bố lâu ngày bị cong cọ vào tampua hoặc có các trường hợp nhiều bác khoan lại tampua hàn thêm mặt ram không cẩn thận sau đó không giũa lại các mối hàn ở chân bùlon gắn mới bằng hàn nhiệt nên các cục xỉ hàn cũng có thể làm kẹt các khung này - bác kiểm tra lại nhé. Nếu vẫn không hết, nên tới mấy ga ra tìm đồ cũ, mua hai tampua khác thay vào xem có khắc phục được vụ này không.

Heo con bây giờ bác có thể mua mới từ các bác nhập phụ tùng, 400-500K/cái. Một số người còn đi tiện luôn sơmi piston heo thắng bằng inox để tránh bị rỉ sét khi dầu thắng bị nhiễm nước hoặc đậu lâu không chạy (em chưa thử vụ này).

Không kéo thắng tay khi đậu chỉ giải quyết được hai thắng sau, vì thắng tay chỉ ăn vào hai bánh sau. Ngay cả khi không bị dính thắng sau khi đậu lâu thì cũng không có nghĩa là không bị bó thắng khi chạy. Nếu bác có tiền thì chơi bộ thắng dĩa trước, bảo đảm bác sung sướng dài lâu!

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.016
113
53
SG

Em đã kiểm tra. Chính xác như các bác nói là em nó bị yếu loxo, độ hồi không mạnh .Em thay 2 cái loxo cho 2 bên luôn cho đều.Thế là ok.Cám ơn OS :D

• Like
Reactions: ongbean
Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM

Trích đoạn: Flat4Inside

Nếu bác có tiền thì chơi bộ thắng dĩa trước, bảo đảm bác sung sướng dài lâu!

Xin hỏi các bác : xe thắng sau đang dùng dạng trống , mình đổi thành thắng đĩa được không ? tổng thiệt hại có thể ? điều kiện an toàn sau khi hoán cải có phải lăn tăn gì không ?

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Trích đoạn: van_trung97

Trích đoạn: Flat4Inside

Nếu bác có tiền thì chơi bộ thắng dĩa trước, bảo đảm bác sung sướng dài lâu!

Xin hỏi các bác : xe thắng sau đang dùng dạng trống , mình đổi thành thắng đĩa được không ? tổng thiệt hại có thể ? điều kiện an toàn sau khi hoán cải có phải lăn tăn gì không ?

Đây bác, cộng thêm tiền shipping nhé
http://www2.cip1.com/ProductDetails.asp?ProductCode=ACC%2DC10%2D4125%2DKT