Hạng B2
8/5/12
227
7
18
45
Xe em (Kia morning 2005 AT) mỗi khi nổ máy vào số là nghe tiếng kêu " sét ;sét ....." liên tục nhỏ nhưng nghe rất khó chịu. Em mang qua thợ nghĩ là chùng dây cua roa. Thợ chỉnh đi chỉnh lại mà vẫn không được. Anh thợ tháo dây cua roa máy phát (không cho cua roa chạy) thì không kêu nữa. Thợ chỉ nói là do máy phát. Nguyên nhân có phải do bạc đạn không ạ. Em đang định đi bảo giưỡng. các cụ giúp em chẩn đoán với ạ.

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
nguyenduong109 nói:
Tự chữa được không bác nhỉ ?
Nếu bác có đủ dụng cụ thì tự làm được,bung máy phát xoay chiều cũng đơn giản thoai.

Tập Lái
18/9/13
38
0
0
Tới thợ đi cho lành ạ. Còn muốn làm được thì ngoài phải sắm một bộ đồ nghề bác phải kiếm thêm cái cầu nâng nữa thì mới ko phải lăn lê dưới gầm xe ạ/

Hạng B2
8/5/12
227
7
18
45
Thanks bác nhé ! Em cũng đang định vậy ạ. Nhưng muốn tư vấn thêm đó là bị gì. Đến các chú thợ đỡ phấn linh tinh. Vì ở chỗ em chất lượng dịch vụ quá kém. Rất mong được tư vấn thêm ạ.

Hạng B1
16/1/13
70
3
0
:Dbạc đạn dynamo 400k.... thay cái dynamo cho chắc cú 1tr... thay đại cho rùi ép bạc đạn lô vô hên xui...

Hạng B2
8/5/12
227
7
18
45
Có thể em tìm ra nguyên nhân rồi các bác ah. Em được Bác Sỹ tư vấn có thể do dây cua roa. Em suy nghĩ mãi. Chiều nay em dùng lọ dưỡng da, thử xịt một ít vào dây. Nổ thử máy trước khi xịt và sau khi xịt. Em kết luận sau khi xịt nó không kêu (nhưng được một lúc). Em cũng lấy tay nhấn vào giữa dây tháy phát tiếng kêu ét ét. Chắc tiếng này khi bu li quay tốc độ lớn sẽ đanh hơn giống như tiếng cọ xát kim loại (nhưng nhỏ). => Em tìm nơi thay dây mới xem sao.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
có mấy cái bi tỳ căng đai, bác kiểm tra xem nó có bị khô không; thường thì tiêu chuẩn tầm 10 vạn km là thay cả bộ đai, bơm nước, bi tỳ nhưng ko rõ ở VN mình có thay không.

Tập Lái
18/9/13
38
0
0
Tiếng kêu do bác tả thì cũng khó biết là tiếng j,vì tiếng kêu do dây culoa trai kêu khác do bạc đạn trong Dynamo hư kêu khác. Kiểm tra dây culoa như bác thì cũng đúng rồi,cách khác như sau,nổ máy lấy nước nhỏ từ từ vào dây culoa máy phát nếu hết kêu thì đích thị là dây culoa trai,chắc là cũng tới thời kỳ thay rồi. Còn ko hết kêu thì tháo máy phát ra kiểm tra thôi/ Chúc V2 bác sơm khỏi bệnh !