Các bác đang dùng xăng A95/RON95 hay E5?

• A95/RON95

Bình chọn: 120 80,5%
  • E5

Bình chọn: 29 19,5%

• Total voters
    149
Hạng F
16/7/15
6.295
25.134
113
PS: Mình đang đổ xăng A95 như khuyến cáo, còn các bác kêu 2k k là vấn đề gì nên đổ A95 thì bỏ qua nhé. Mình đang bàn về việc lý do tăng giá xăng k hợp lý chứ k bàn tốn 2k, 3k.
chưa bao giờ cái quĩ bình ổn, phí môi trường... là hợp lý;
chúng ta biết là không hợp lý, nhưng làm gì được... !?!?!?

• Like
Reactions: pdtkame
Hạng C
8/12/17
537
683
93
Hcm
Các bác nên chuyển hết sang máy dầu, vừa tiết kiệm vừa không phải tranh cãi

Attachments

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Em thì không dám qua E5 tại thời điểm này vì 1 lí do riêng: em có thói quen cứ 1000km đổ 1 chai làm sạch kim phun. Nó không đáng bao nhiêu nhưng máy sẽ sạch hơn. Hiện em thấy ở VN chưa có loại chuyên làm sạch kim phun cho nhiên liệu có pha Ethanol. Do đó em vẫn phải trung thành với A95. Nếu các bác không ngại chuyện kim phun không sạch như em thì cứ chơi E5.

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.477
93
Mình lấy em Altis 1.8G tháng 11, thằng em làm bảo dưỡng bên Toy bảo mình đổ xăng 95 dù lúc đó chưa có E5 thay Ron92.
Cuối cùng là A95
thằng em bảo dưỡng nhiều lúc nó còn ko biết HDSD xe mặt mũi sao

Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
thằng em bảo dưỡng nhiều lúc nó còn ko biết HDSD xe mặt mũi sao
Hãng xe thì cứ khuyên xăng mắc nhất, nhớt tốt nhất, thay nhớt thường xuyên vào, bảo dưỡng thường xuyên vào vì họ đâu phải trả tiền. Nếu có xăng RON100 thì tụi hãng cũng khuyên xài xăng này thôi, lúc đó quay ra chê RON95 à. Cái Future Neo của mình trong HDSD để rành rành từ RON90 trở lên, vậy mà bọn kỹ thuật viên của hãng cứ leo lẻo phải RON95 mới tốt, hỏi tụi nó RON92 & RON95 khác nhau như thế nào thì bọn nó kô trả lời được. Rồi còn khuyên minh thay nhớt mỗi 1000km, xe số mà thay nhớt kiểu đó quá sang, nếu như ai cũng nghe lời nó đi thay nhớt mỗi 1000km thay vì 2000km thì chẳng phải doanh số bán nhớt của tụi nó tăng gấp đôi hay sao. Chỉ cần đưa ra lời khuyên vớ vẫn mà tụi nó tăng gấp đôi doanh số, quá dễ ăn rồi, các công ty khác muốn tăng doanh số sản phẩm 10% thôi đã bạc mặt, phờ râu.
Chiêu khuyên khách hàng dùng càng nhiều, càng mắc tiền càng tốt nhan nhản đầy trên các phương tiện marketing, mình còn nhớ mấy năm trước có thằng sản xuất dầu gội đầu nổi tiếng còn khuyên người ta gội loại dầu đó 2 lần liên tiếp để đạt hiệu quả mong muốn, nếu thành công chắc nó dám ra loại dầu có tên khác (công thức như cũ) với lời khuyên gội 3 lần liên tiếp.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LOG
LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.477
93
Đúng như bác gì còm trên này, con PCX của mình dùng E5 thấy đồng hồ xăng nó không hiển thị như bình thường, cụ thể là chậm lên, nhiều lúc thấy hiện 1 vạch đi đoạn là hiện lên 3 vạch không ổn định giống như những lần đổ chưa có E5, ko biết giải thích sao

Hạng B2
19/11/16
218
144
43
Đồng Nai
Hãng xe thì cứ khuyên xăng mắc nhất, nhớt tốt nhất, thay nhớt thường xuyên vào, bảo dưỡng thường xuyên vào vì họ đâu phải trả tiền. Nếu có xăng RON100 thì tụi hãng cũng khuyên xài xăng này thôi, lúc đó quay ra chê RON95 à. Cái Future Neo của mình trong HDSD để rành rành từ RON90 trở lên, vậy mà bọn kỹ thuật viên của hãng cứ leo lẻo phải RON95 mới tốt, hỏi tụi nó RON92 & RON95 khác nhau như thế nào thì bọn nó kô trả lời được. Rồi còn khuyên minh thay nhớt mỗi 1000km, xe số mà thay nhớt kiểu đó quá sang, nếu như ai cũng nghe lời nó đi thay nhớt mỗi 1000km thay vì 2000km thì chẳng phải doanh số bán nhớt của tụi nó tăng gấp đôi hay sao. Chỉ cần đưa ra lời khuyên vớ vẫn mà tụi nó tăng gấp đôi doanh số, quá dễ ăn rồi, các công ty khác muốn tăng doanh số sản phẩm 10% thôi đã bạc mặt, phờ râu.
Chiêu khuyên khách hàng dùng càng nhiều, càng mắc tiền càng tốt nhan nhản đầy trên các phương tiện marketing, mình còn nhớ mấy năm trước có thằng sản xuất dầu gội đầu nổi tiếng còn khuyên người ta gội loại dầu đó 2 lần liên tiếp để đạt hiệu quả mong muốn, nếu thành công chắc nó dám ra loại dầu có tên khác (công thức như cũ) với lời khuyên gội 3 lần liên tiếp.
Cái Future bác nếu xài nhớt hãng của tụi nó hoặc xài loại bình dân bên ngoài bán mà đi 2000km mới thay nhớt thì hơi tội cho cái Future rồi, xe đi càng ngày số km càng tăng mà thông số nhớt có 10W30 thì máy nào chịu nổi 2000km thay 1 lần trừ khi bác xài nhớt nhập

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Đúng như bác gì còm trên này, con PCX của mình dùng E5 thấy đồng hồ xăng nó không hiển thị như bình thường, cụ thể là chậm lên, nhiều lúc thấy hiện 1 vạch đi đoạn là hiện lên 3 vạch không ổn định giống như những lần đổ chưa có E5, ko biết giải thích sao
Trong E5 có pha Ethanol và cả nước. Nước nó gây mát biến trở trong bộ báo xăng đó bác.

• Like
Reactions: LOG
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Cái Future bác nếu xài nhớt hãng của tụi nó hoặc xài loại bình dân bên ngoài bán mà đi 2000km mới thay nhớt thì hơi tội cho cái Future rồi, xe đi càng ngày số km càng tăng mà thông số nhớt có 10W30 thì máy nào chịu nổi 2000km thay 1 lần trừ khi bác xài nhớt nhập
Khác chỗ nào bác? Ai kiểm chứng hay chỉ nghe nói vậy?
Hãng khác ko biết nhưng nhớt phuy của Honda rất ok cho động cơ Honda, nhớt Honda xe số thì sau 4000km mới thay 1 lần theo khuyến cáo từ hãng. Còn nhớt trên thị trường thì có ghi số km nên thay trên phần hdsd. Thực tế thấy nhớt nào chạy "sướng" thì cứ thay thôi lăn tăn làm gì

Hạng B2
19/11/16
218
144
43
Đồng Nai
Khác chỗ nào bác? Ai kiểm chứng hay chỉ nghe nói vậy?
Hãng khác ko biết nhưng nhớt phuy của Honda rất ok cho động cơ Honda, nhớt Honda xe số thì sau 4000km mới thay 1 lần theo khuyến cáo từ hãng. Còn nhớt trên thị trường thì có ghi số km nên thay trên phần hdsd. Thực tế thấy nhớt nào chạy "sướng" thì cứ thay thôi lăn tăn làm gì
Thằng đại lý xe máy Honda nào dám vỗ ngực nói nhớt máy của nó 4000km thay 1 lần nói thử nghe chơi? Tui nói ông nghe 1 cách đơn giản vầy: ông lên mấy diễn đàn xe máy hoặc bước ra đường vào một store bán đồ chơi xe máy ông hỏi người ta nhớt hãng đi được bao nhiêu km thì thay người ta trả lời cho ông nghe. Trừ cái nhớt số của tay ga ra đi được lâu còn lại nhớt máy của hảng mà ông đi 4000km mới thay 1 lần ông xã nhớt ra thử coi nhớt nó ntn. Ông có chơi xe máy ko? Chơi dc mấy loại rồi? Và mấy giờ rồi còn nghe theo tụi hãng xe máy Honda?