Các bác đang dùng xăng A95/RON95 hay E5?

• A95/RON95

Bình chọn: 120 80,5%
  • E5

Bình chọn: 29 19,5%

• Total voters
    149
Tập Lái
26/9/16
13
6
3
27
daklak
mỗi người mỗi cảm nhận. riêng em em chọn xăng RON 95 (A95). em ở quảng ngãi được gần 4 năm rồi (nơi mà thí điểm dùng xăng E5 đầu tiên) em thấy xăng E5 không thực sự tốt cho lắm.
còn thời tiết lạnh xe bị hao xăng cái này là đúng. xe máy sử dụng chế hòa khí sẽ cảm nhận rỏ nhất.
https://vnexpress.net/tin-tuc/oto-x...uong-den-muc-tieu-hao-nhien-lieu-2949487.html

Hạng B2
19/12/10
323
419
63
Methanol hay Ethanol đều pha vào xăng được, khác nhau ở chổ năng lượng tạo ra của ethanol gấp rưỡi methanol cho cùng thể tích. Năng lượng của xăng khoáng lại cao hơn gấp rưỡi ethanol.
Xăng 95 cũng từ xăng 92 mà ra, họ pha thêm phụ gia để khó nổ hơn, dĩ nhiên năng lượng ít hơn xăng 92 --> hao hơn 92. Do cồn ethanol không bị kích nổ nên khi pha vào xăng 92 để ra E5 có octan ~ 96 còn cao hơn xăng 95 nữa nhé, dĩ nhiên cũng hao hơn 95.
Xăng có giá gốc rẽ hơn cồn nhiều, tới xe người dùng giá đã gấp đôi do cõng quá nhiều thuế. Chả ai dại mua cồn về pha thêm vào xăng để rồi chịu mức thuế của xăng cả. Bán E5 là do chính phủ bắt buộc chứ bản thân mấy ông dầu khí cũng chả muốn, giá E5 rẽ hơn 95 là do thuế của E5 nhẹ hơn chứ giá vốn nó mắc hơn. Chỉ sợ mấy ổng ăn gian pha ít cồn hơn để lời nhiều hơn thôi chứ không sợ pha nhiều cồn hơn đâu.

Thông tin thêm là ở một số nước như Thụy Điển, họ dùng chính cồn làm phụ gia để pha xăng 92 thành xăng 95. Nghĩa là xăng 95 của họ tương đương xăng E5 bên mình, link: https://en.wikipedia.org/wiki/Common_ethanol_fuel_mixtures
Bác này có phải người của petrolimex hay petrovietnam không mà phát biểu không đúng sự thật vậy.
Thông thường ở xăng có trị số octan cao như A95 là để chống tự kích nổ ở áp suất thấp bảo vệ động cơ. Tức là chưa đến áp suất mong muốn đã tự kích nổ rồi, giống như bị suất tinh sớm vậy đó. Còn hiệu suất động cơ khi dùng A95 hơn hẳn các loại A92 hoặc E5 là đương nhiên
Các bác dùng E5 nên lưu ý Ethanol có tính ngậm nước cao. Tức là tự hấp thu không khí môi trường để thành nước đọng lẫn trong xăng. Nên trường hợp xe để lâu dài trong gara nên đổ đầy xăng A95 vào để bảo vệ xe.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nintiendo
Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
Bác nói sao chứ mình đã chạy cả 2 loại xăng A92 và A5, nên mình thấy khi đổ đầy bình A92 hoặc A95 thì khi chạy A95 hơn A92 cỡ từ 7 Km đến 9km đó. Điều này cũng dễ hiểu vì nhiệt trị thấp của A95 cao hơn A92 tức là năng lượng của A95 hơn A92 chứ bác.
Cái này vô chừng do bạn phỏng đoán tùy theo tình hình đường xá, tùy theo xe của bạn nữa, nếu xe bạn chỉ phù hợp với xăng 95 thì chạy 92 sẽ bị hao hơn vì kích nổ sớm.
Còn mình nói trên cơ sở khoa học thôi bạn. Năng lượng của xăng khoáng (91-92) là cao nhất, pha thêm dung môi vào thì chính phần dung môi không đem lại nhiệt lượng bằng xăng khoáng được

Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
Mình mới confirm giá cồn công nghiệp Methanol bán lẻ chỉ 11000đ/ lít thôi. Google ra đầy chỗ bán, kiểu này pha vào A95 giàu to.

Cồn công nghiệp (độ cồn 96%) khác cồn tinh khiết (cồn tuyệt đối 99,5%), chỉ chênh lệch vài phần trăm nhưng để có độ cồn tuyết đối phải có máy móc hiện đại hơn nhiều. Hơn nữa methanol phải rẽ hơn ethanol chứ, bạn nhìn vô công thức hóa học sẽ thấy CH3OH VS C2H5OH, thằng ethanol nhiều carbon hơn --> khối lượng riêng lớn hơn, năng lượng nhiều hơn. Mình VD: với 1 kg củ mỳ nấu ra 1,5l methanol & 1l ethanol.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
Bác này có phải người của petrolimex hay petrovietnam không mà phát biểu không đúng sự thật vậy.
Thông thường ở xăng có trị số octan cao như A95 là để chống tự kích nổ ở áp suất thấp bảo vệ động cơ. Tức là chưa đến áp suất mong muốn đã tự kích nổ rồi, giống như bị suất tinh sớm vậy đó. Còn hiệu suất động cơ khi dùng A95 hơn hẳn các loại A92 hoặc E5 là đương nhiên
Các bác dùng E5 nên lưu ý Ethanol có tính ngậm nước cao. Tức là tự hấp thu không khí môi trường để thành nước đọng lẫn trong xăng. Nên trường hợp xe để lâu dài trong gara nên đổ đầy xăng A95 vào để bảo vệ xe.
Không đúng sự thật chổ nào? Mình chả liên quan gì đến Petrolimex cả, mà đã nói rõ Petrolimex cũng chả muốn bán E5 vì giá vốn cao còn bị kiểm soát giá bán lẽ, còn xăng 95 phán giá thoải mái không bị kiểm soát, lợi nhuận cao hơn nhiều, tha hồ móc túi các bác thích an toàn. Bác thích cứ đổ xăng 95 thôi, ai cấm.
Năng lượng 95 thấp hơn 92 là vì dung môi hòa thêm vào, chiếm chổ của xăng khoáng. Còn nếu bác thấy xăng 95 chạy được xa hơn 92 thì chỉ có thể xe bác chỉ chấp nhận xăng 95, đổ 92 bị kích nổ sớm --> động cơ không hoạt động tối ưu, hao hơn 95.

Hạng C
21/7/13
764
758
93
Trước giờ em toàn dùng 95, tuy giá cao hơn 92 nhưng đi máy mạnh và thoát hơn, cảnh nhận đỡ hao hơn. Cách nay mấy hôm đang ở Q7 thì xe báo xắp hết xăng. Do trước giờ toàn đổ cây xăng quen nên giờ đổ chỗ lạ cũng hơi ớn. Thôi vào đại petro đổ A95 nửa bình thôi. Sau đó là xe bị giật giật suốt, vòng tua nhảy lên xuống như chu kỳ hình sin. Sợ quá chạy về cây xăng quen Mipec Tân Phú đổ đầy bình A95 nhằm pha trộn lại. Thế là hết giật luôn. Giờ e cạch petro, còn tùy cửa hàng nhưng nghe mọi người hay bị A95 của Petro.

Hạng D
1/7/10
1.981
1.195
133
giaotoviet.com
Chưa đổ thử cho ô tô nhưng mình đi xe máy thấy rõ đổ E5 xe khi lên ga bị giật, cảm giác khác lạ, không bốc như 92 trước đó. Không biết các bác thấy sao

Hạng B2
19/12/10
323
419
63
Cồn công nghiệp (độ cồn 96%) khác cồn tinh khiết (cồn tuyệt đối 99,5%), chỉ chênh lệch vài phần trăm nhưng để có độ cồn tuyết đối phải có máy móc hiện đại hơn nhiều. Hơn nữa methanol phải rẽ hơn ethanol chứ, bạn nhìn vô công thức hóa học sẽ thấy CH3OH VS C2H5OH, thằng ethanol nhiều carbon hơn --> khối lượng riêng lớn hơn, năng lượng nhiều hơn. Mình VD: với 1 kg củ mỳ nấu ra 1,5l methanol & 1l ethanol.
Mới confirm xong cồn Ethanol độ tinh khiết 99,6% giá bán lẻ 13000 đ/lít (mua với số lượng lớn 12500 đ/lít) số lượng bao nhiêu cũng có. Bác có mua mình chỉ cho cả đống.

• Like
Reactions: nta139
Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
Mới confirm xong cồn Ethanol độ tinh khiết 99,6% giá bán lẻ 13000 đ/lít (mua với số lượng lớn 12500 đ/lít) số lượng bao nhiêu cũng có. Bác có mua mình chỉ cho cả đống.
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/...-giu-nguyen-gia-xang-tang-gia-dau-421735.html

Giá cở sở ethanol E100: 14.315đ/l, chưa VAT
Giá xăng 92 nhập khẩu trung bình 15 ngày gần nhất (chưa thuế nhập khẩu, tiêu thụ đặc biết, VAT) $73.78/thùng 159l --> 10.048đ/l
Giá ethanol gần gấp rưỡi giá xăng