Các bác ưu tiên tiêu chí nào khi mua xe ô tô?

• Khả năng tài chính

Bình chọn: 98 53,8%
  • An toàn

Bình chọn: 49 26,9%
  • Tiện nghi - công nghệ

Bình chọn: 17 9,3%
  • Số chỗ ngồi

Bình chọn: 3 1,6%
  • Tiêu hao nhiên liệu

Bình chọn: 2 1,1%
  • Kiểu dáng

Bình chọn: 7 3,8%
  • Khác

Bình chọn: 6 3,3%

• Total voters
    182
Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
[Khảo sát] Các bác ưu tiên tiêu chí nào khi mua xe ô tô? An toàn hay giá rẻ?

Mua một chiếc xe ô tô để đi lại, che mưa che nắng là ước mơ của nhiều người. Nếu dư dả tiền bạc thì có thể lựa chọn thoải mái, chọn các thương hiệu hạng sang, xe đẹp nhiều tính năng an toàn và công nghệ. Nhưng với những chiếc xe phổ thông thì chắc chắn là phải cân nhắc nhiều tiêu chí khác nhau. Các bác thường ưu tiên tiêu chí nào khi mua xe ô tô? Rất mong các bác chia sẻ thẳng thắn để những người sắp mua xe có thể lựa chọn được một chiếc xe phù hợp.[pagebreak][/pagebreak]

Với em, điều đầu tiên cần cân nhắc khi mua xe ô tô chính là vấn đề tài chính. Cần xem xét thật kỹ khả năng tài chính của mình tới đâu để chọn ra những chiếc xe có mức giá hợp với túi tiền. Vì ngoài tiền mua xe thì còn chi phí chăm sóc, bảo dưỡng, vận hành cho chiếc xe nữa. Nếu cố quá thì dễ dẫn đến những căng thẳng không đáng có về vấn đề tài chính, khiến cuộc sống mệt hơn một chút. Mà em thấy thông thường người tiêu dùng ở Việt Nam rất hay cố quá khi mua xe, xây nhà, hay nhiều việc khác.

Tiếp theo, em sẽ quan tâm đến vấn đề an toàn của chiếc xe. Khi đã liệt kê ra được những chiếc xe có mức giá nằm trong khả năng thì em sẽ xem xét xe nào có trang bị nhiều công nghệ an toàn nhất. Vấn đề an toàn bao gồm những thứ như sự chắc chắn của khung gầm, khả năng chịu va chạm, sự ổn định trong vận hành, các công nghệ an toàn chủ động và bị động. Nói chung là càng nhiều càng tốt vì ngồi trên xe sẽ là những người thân yêu của chính các bác. Đừng chủ quan!

Tiện nghi và công nghệ là thứ em cần trên một chiếc xe phục vụ nhu cầu đi lại của cá nhân. Chiếc xe sẽ gắn bó với em hàng ngày trong cuộc sống và nếu nó có những tiện nghi và công nghệ giúp cho mọi thứ đơn giản hơn thì chắc chắn là rất tuyệt rồi. Sẽ cần có hệ thống thông tin giải trí thông minh, bản đồ dẫn đường, thoại rảnh tay, hệ thống điều hoà tự động,… Cứ dựa trên danh sách rồi cân nhắc nhé các bác.

Số chỗ ngồi! Đây cũng là vấn đề cần phải cân nhắc. Căn cứ theo số lượng người trong gia đình để các bác có thể lựa chọn một chiếc xe có số chỗ phù hợp. Hiện tại em thấy dòng xe SUV 5+2 đang được nhiều người quan tâm; ví dụ như Nissan X-Trail hay Honda CR-V 7 chỗ. Đây là một tâm lý tiêu dùng khá phổ biến ở Việt Nam vì rất nhiều gia đình sống chung với Bố Mẹ, và nhu cầu chở 6-7 người là có, mặc dù có thể không thường xuyên lắm. Tuy vậy các bác cũng cần cân nhắc thì nếu quá hiếm khi phải chở tới 7 người mà chi tiền thêm để mua một chiếc xe như vậy chưa chắc đã hợp lý.

Tiêu hao nhiên liệu! Nếu các bác dùng xe đi lại hàng ngày thì cũng cần một chút cân nhắc về mức tiêu hao nhiên liệu của xe; đặc biệt là khi dùng xe ở các thành phố lớn, đông đúc. Nếu chọn xe có động cơ dung tích lớn thì với tình hình giao thông như ở Sài Gòn hay Hà Nội thì có thể xe nó “uống” hết gần 20 lít xăng/100 km; thậm chí có thể hơn. Vì em thấy tốc độ di chuyển trung bình ở Sài Gòn thực sự là dưới 20 km/h. Xe sẽ đa số chạy ở số 3, 2 hoặc 1; rất hao nhiên liệu. Xe uống xăng nhiều quá thì các bác sẽ mất bớt tiền uống bia thôi.

Kiểu dáng! Đây rõ ràng là thứ cần quan tâm vì dù sao với đa số mọi người thì xe ô tô vẫn là một món tài sản lớn và đi chiếc xe đẹp thì vẫn đã hơn. Tuy nhiên, hãy cân nhắc những thứ ở trên mà em đã liệt kê ra trước, rồi hẳn xem xét tới cái tính đẹp của chiếc xe.

Trên đây em liệt kê ra một số tiêu chí dưới góc nhìn của cá nhân em. Các bác có thể góp ý thêm và đưa ra những tiêu chí mà theo các bác là cần cân nhắc khi mua xe. Cảm ơn các bác!

Hạng D
16/8/12
1.956
1.525
113
Bến tre
Dưới 1 tỷ em chọn cx5, giá rẻ, tiện nghi-công nghệ, nhiên liệu tạm ổn, kiểu dáng kha khá, thuộc nhà anh Hải dễ bảo dưỡng.

ice confirmed
Hạng C
21/6/07
563
660
93
Ở nước nào thì người mua xe cũng phải lựa chọn phù hợp tài chính tại thời điểm mua. Có dư tội gì k mua xe vừa đẹp vừa an toàn vừa công nghệ cao...

• Like
Reactions: American Standard
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Phải theo mục đích sử dụng kinh doanh hay sử dụng gia đình nửa. Nhưng vấn đề quan trọng nhất vẫn là tài chính :D

Hạng D
5/7/16
1.953
13.824
113
hình như thiếu 1 yếu tố quan trọng

Mua xe để làm gì? Mục đích của việc mua xe?

Câu hỏi khá chung chung mà ít ai trả lời đúng ý định mua xe... có người mua xe để phục vụ mình, để đi lại hằng ngày.. có người mua xe chỉ vì thích chiếc xe đó (kiểu như bộ sưu tập), có người mua xe vì thấy hàng xóm họ hàng mua, cũng mua để cho có của với thiên hạ...

Rất rất nhiều ý định khác....

Câu hỏi mà mình hay hỏi các bác định mua xe
Bác: " Anh có tầm x.y tỷ, nên mua xe gì đây em?"
Mình: "Anh mua xe để làm gì, đi lại đi đâu, quãng đường dài ngắn như thế nào?"
Bác: "Anh cũng chưa rõ, uh thì chắc đi quanh quẩn đó đây trong tp, lâu lâu đi xa"
.....

Có lẽ trước khi cân nhắc tiêu chí nào thì cần phải làm rõ mục đích của mua xe làm gì

Hạng C
13/3/17
752
278
63
hình như thiếu 1 yếu tố quan trọng

Mua xe để làm gì? Mục đích của việc mua xe?

Câu hỏi khá chung chung mà ít ai trả lời đúng ý định mua xe... có người mua xe để phục vụ mình, để đi lại hằng ngày.. có người mua xe chỉ vì thích chiếc xe đó (kiểu như bộ sưu tập), có người mua xe vì thấy hàng xóm họ hàng mua, cũng mua để cho có của với thiên hạ...

Rất rất nhiều ý định khác....

Câu hỏi mà mình hay hỏi các bác định mua xe
Bác: " Anh có tầm x.y tỷ, nên mua xe gì đây em?"
Mình: "Anh mua xe để làm gì, đi lại đi đâu, quãng đường dài ngắn như thế nào?"
Bác: "Anh cũng chưa rõ, uh thì chắc đi quanh quẩn đó đây trong tp, lâu lâu đi xa"
.....

Có lẽ trước khi cân nhắc tiêu chí nào thì cần phải làm rõ mục đích của mua xe làm gì
em đồng ý với bác, mua xe mục đích lớn nhất và rõ nhất chính là nó phục vụ mình,quan điểm của em mua xe rồi thì cái xe coi như một người bạn,em không có suy nghĩ một đời ta ba bảy đời nó.Nhiều người mua xe về đơn giản chỉ đi loanh quanh chứ không phải cứ đi xa hay chạy dịch vụ mới mua,mua xe rồi mới có nhiều mục đích:D. Còn chuyện xăng cộ thì em chẳng bao giờ tính, vì em biết nó không phải xe tăng:p

3/12/14
509
302
63
36
Biên Hoà Đồng Nai
Nhà em mua xe vừa để phục vụ công việc vừa phục vụ gia đình. Nên dù thích hoặc có thể nhích crv hoặc cx5 nhưng cuối cùng vẫn là bán tải. Vì điều kiện chưa cho phép nên chưa thể mua riêng hai loại nên em chọn bán tải để thoả mãn tối đa nhu cầu chung.
Vậy theo em tiên quyết là như cầu hay mục đích chọn xe là yếu tố đầu tiên.
Tiếp theo loại nào thì thực sự thị hiếu số đông ảnh hưởng khá nhiều. Đọc niều thấy nhiều nhưng chưa từng chạy ấy thế mà nghĩ đến mua thì chỉ có thể là ranger.
Vậy yếu tố thứ hai thì e nghĩ là thích loại nàothì nhích loại đó thôi.
Tiếp nữa đã chọn đc mẫu rồi thì chọn bản nào? Lúc này khả năng tài chính là yếu tố tiên quyết. Thích và biết là tốt hơn nhưng "cò không tiến" thì chịu thua. Nếu hòm hòm rồi thì cứ bản cao mà chơi để đc phục vụ tới tận răng hay tận lưỡi gì đó tuỳ theo hehe. Khi chọn bản cao đồng nghĩa tiền nhiều thì công nghệ hay an toàn gì thì cũng hơn ít tiền. Kiến thức hạn hẹp của em chưa thấy có chiếc nào ít tiền mà lại an toàn hơn hay nhiều công nghệ an toàn hơn chiếc nhiều tiền (ý em là giữa các piên bản của một seri xe)
Khi chưa mua xe e nghĩ chỉ cần xlt là đủ, nhưng sau đó phải wildtrak mới đc vì gấu cũng chạy nữa. Thế nên gấu cũng là yếu tố khiến ta phải cân nhắc.
Cuối cùng thì mua rồi thì phải yêu nó và hài lòng với nó, nhưng cũng đừng quên nuôi dưỡng ước mơ. Vì có xe rồi em vẫn cứ đi nhìn đít bmw x5 x6 e70-71. Mong sao có một ngày dư giả một tí cưới em ấy về để đc tắm hố vôi ahihi.

Tập Lái
7/2/15
40
25
28
33
em đồng ý với bác, mua xe mục đích lớn nhất và rõ nhất chính là nó phục vụ mình,quan điểm của em mua xe rồi thì cái xe coi như một người bạn,em không có suy nghĩ một đời ta ba bảy đời nó.Nhiều người mua xe về đơn giản chỉ đi loanh quanh chứ không phải cứ đi xa hay chạy dịch vụ mới mua,mua xe rồi mới có nhiều mục đích:D. Còn chuyện xăng cộ thì em chẳng bao giờ tính, vì em biết nó không phải xe tăng:p
nhưng mà bạn cũng dăm bảy loại bạn anh ơi...chọn bạn không khéo nó hành mình ra bã rồi lại trở thành thù thì khổ...hehe...J