Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Kính các Bác !

Về trình kỹ thuật của em là con số 0 tròn trịa chắc các Bác đã biết, thế nhưng ước mơ tạo một sân chơi bổ ích và là nơi chia sẻ kinh nghiệm, kỹ thuật... trên Forum của SuFC thì lúc nào cũng có trong người. Thế nên em mở Thớt này để các Bác vào chia sẻ ý tưởng, niềm đam mê, và nhu cầu tập tành sửa chữa, độ cho Vợ 2 của mình. Từ đây làm cơ sở để BĐH SuFC xây dựng các Thớt và các Chương trình Off kỹ thuật sắp tới.

Trước đây chúng ta đã có nhiều Thớt kỹ thuật nhưng mức độ tập trung chưa cao, cần phải phân chia thành những vấn đề kỹ thuật riêng theo từng Thớt để dễ trao đổi, truy cập và chia sẻ.

Chúng ta cũng chẳng cần cầu kỳ và cầu toàn, thế nên có thể bắt đầu từ những buổi off thường thức nhất về xe ai biết gì chỉ cái đó, rồi dần dần xây dựng các buổi off kỹ thuật cao hơn. Làm thế nào 1 tháng hoặc cách 1 tháng SuFC tổ chức được 1 buổi off kỹ thuật bổ ích và hiệu quả là điều chúng ta đều mong muốn.

Em dự thế này (các Bác bóng bàn thêm).
1. Thớt về hệ thống lạnh
2. Thớt về đèn đóm, điện, điều khiển
3. Thớt về máy móc
4. Thớt về âm thanh
5. Thớt về dàn đồng
6. Thớt về Độ xe
7. Thớt tả pín lù...

Với danh sách Thớt như vậy, ưu tiên 1 của các bác sắp tới là off lĩnh vực nào thì các Bác cho ý kiến trên đây. Ngoài ra, các Bác có trình cao như Phuoc84, Tư chạy, Nhím, choixongxu, hainguyen...Chi hội cũng nhờ các Bác vào xác nhận là đảm trách cho anh em Thớt nào trên đây luôn.
Em sẽ tổng hợp, lên dự thảo kế hoạch và thông báo các Bác trong buổi off Quý 3 ngày 30/08/2012.
Mời các Bác !

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Em xin mần trước: Em muốn làm và muốn được hướng dẫn để tự làm:
1. Tăng sáng đèn
2. Vệ sinh máy lạnh
3. Cải thiện hệ thống âm thanh

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Hoan nghênh bác CHT, em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bác và sẽ hỗ trợ AE yêu mến chiếc xe Su Zú hết mình

Hạng F
11/1/10
6.130
60.243
113
Tập trung lại làm 1 thớt thôi, làm nhiều quá thì loãng. Trong thớt này thì nên hạn chế những bài tám + chém gió (dạng mời cafe, điếu thuốc:D).
Riêng về 3 vấn đề trên:
1. Tăng sáng đèn thì anh sẽ PM cho chú cái sơ đồ mạch và vật tư cần thiết. Muốn thi công thì cũng OK luôn. Bảo đảm làm 1 lần sẽ làm được cho người khác.
2. Vệ sinh máy lạnh thì hình như Nhím và Bu đã từng làm.
3. Còn việc cải thiện hệ thống âm thanh thì tùy theo mức độ, mức độ bình thường thì mua tô sub điện bỏ gầm ghế là OK, cũng có thể mua thêm tụ và filter. Mức độ cao nhất là ra ADV hoặc ... mua xe khác.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Vấn đề tăng sáng đèn các bác chờ em thêm 1 thời gian nhé, em đang nghiên cứu lại cho kỹ vì theo sơ đồ cũ trước đây hình như kg đc ổn nếu kg muốn nói là ảnh hưởng đến an toàn trong quá trình vận hành xe. Rủi ro ở đây về tham số linh kiện sử dụng, cách đấu nối cũng như những phát sinh khi xe chạy đường dài và đường ngắn.

Chi Hội Phó SuzukiFC
14/7/12
1.225
822
113
47
Bình Dương
Em ủng hộ vụ này, nếu 1 thớt thì có quá nhiều trang nên sau này ai muốn tìm hiểu lĩnh vực liên quan thì rất khó tìm được nội dung. Em nghỉ nên gom lại khoảng 4 thớt.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Thông báo
V2 bác nào đã, đang và chuẩn bị thực hiện các vụ độ đèn, điện hoặc các vấn đề có liên quan đến hệ thống điện xe thì tiến hành đăng ký off kỹ thuật và đưa ra các hạng mục cần làm để BTC sắp xếp lịch tổ chức buổi off kỹ thuật sớm nhất nhé. Kinh phí dự tính 300k/xe bao gồm vật tư, linh kiện(tùy hạng mục các bác đăng ký sẽ thông báo cụ thể) và septup 1 bữa trưa cây nhà lá vườn.
Em cũng nói rõ, hiện nay em và bác 4runner đã tìm đc lỗi nguy hiểm trong việc độ có dính đến hệ thống điện của xe. Lỗi này sẽ đặc biệt nghiêm trọng nếu các bác thường xuyên đi xa và lái liên tục (trong đó có em), chính vì thế buổi off sắp tới cũng sẽ có phần khắc phục những lỗi này và cũng vì vậy nên việc mua linh kiện, vật tư chỉ tập trung về 1 đầu mối chứ kg mạnh ai nấy mua lung tung như trước giờ nữa. Mong các bác ủng hộ.