Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khi nào cần phải thay phuộc xe?

Hạng C
30/9/04
755
1.945
93
Các bác cho hỏi là khi nào mình cần phải thay phuộc xe? Cách kiểm tra các dấu hiệu này như thế nào? Xe mình hôm trước vô Quang Vũ thì thợ ở đó nói là phuộc hơi yếu, nhưng mình chạy thấy cũng bình thường, không biết thợ dựa trên tiêu chí gì để đánh giá là phuộc yếu? Tks các bác.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Theo mình biết thì căn cứ vào các dấu hiệu như:
- Phuộc chảy dầu
- Phuộc có độ nẩy nhanh và nhiều
vd: xe bác vào ổ gà, phuộc tốt là nó nhún dằn 1 cái rồi êm lại, phuộc yếu là nó dằn xong sẽ lắc lư xe 1 lát rồi mới hết.
Túm lại là phuộc chỉ có nhiệm vụ dập tắt dao động khi xe bị xóc, chứ không phải là xe sẽ không bị dằn xóc bác ah.

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
7/11/13
1.099
8.130
113
Bác cứ chạy cho đến khi nào nó kêu cộp cộp là thay bác à. Vì đằng nào cũng bỏ luôn cặp phuộc :)

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
17/10/13
1.437
11.937
113
Bác lên youtube có mấy cái video dạy kiễm tra phuộc dễ lắm

Hạng C
21/6/15
987
797
93
64
bác cứ < lộn gầm> thấy dầu ướt chèm nhẹp quanh ống nhún là phải thay rồi, bị một cái cũng phải thay cả cặp đó bác

• Like
Reactions: ToanSaigon
Hạng D
19/10/09
4.733
14.274
113
Tel : 0949999684 .
bác cứ < lộn gầm> thấy dầu ướt chèm nhẹp quanh ống nhún là phải thay rồi, bị một cái cũng phải thay cả cặp đó bác
Phuộc nhún thường hư hỏng do xì dầu đa phần nhưng cũng không ít trường hợp hư hỏng từ bên trong khiến nó không còn êm dịu nữa ,nhún xuống rất cứng hoặc chiều lên quá cứng .Xe chạy cứ hất lên không êm dịu nữa .
Phuộc nhún hư hỏng không thay thế thì khả năng phá các chi tiết gầm đó rất cao.Xe bác chủ nếu kiểm tra không thấy xì nhún ,xe chạy còn êm dịu,gầm không kêu thì cứ thế mà dùng thôi .
Còn cái nữa là có thể kiểm tra cục cao su tâm bông giảm hành trình cây nhún.Nếu nó mất cũng có thể đánh giá được trình trạng cây nhún hiện tại.

Hạng D
11/6/14
2.410
12.172
113
E nghe đồn toy bến thành có máy kiểm tra phuộc mà k biết đúng k, có bác nào thử chưa

Hạng D
17/10/13
1.437
11.937
113
Phuộc nhún thường hư hỏng do xì dầu đa phần nhưng cũng không ít trường hợp hư hỏng từ bên trong khiến nó không còn êm dịu nữa ,nhún xuống rất cứng hoặc chiều lên quá cứng .Xe chạy cứ hất lên không êm dịu nữa .
Phuộc nhún hư hỏng không thay thế thì khả năng phá các chi tiết gầm đó rất cao.Xe bác chủ nếu kiểm tra không thấy xì nhún ,xe chạy còn êm dịu,gầm không kêu thì cứ thế mà dùng thôi .
Còn cái nữa là có thể kiểm tra cục cao su tâm bông giảm hành trình cây nhún.Nếu nó mất cũng có thể đánh giá được trình trạng cây nhún hiện tại.
Sao em thấy phuột chết nó nằm yên mà. Ấn vào nhẹ tênh và yên đó không phồi ra lại