Hạng B2
3/5/19
237
474
81
29
Đây không phải trường hợp của em các bác ạ, em có con cháu ở Đồng Nai lên đây học Bách Khoa, nó ở với gia đình em đỡ tiền trọ, chiều qua thấy nó lầm lầm lũi lũi về phòng thì hỏi nó có chuyện gì nó mới kể em nghe như sau:

lúc 7h tối hơn. Xe nó có bóng màu, mà nó chỉ bật bóng màu nghĩ bật đó là đã bật đèn chiếu gần luôn rồi. nó biết là nó sai. Trong suốt 4 năm bắt đầu chạy xe máy đến nay, kiểu chưa từng bị csgt phạt vì bất cứ lý do gì cả. Thế nhưng hôm qua vì tội đó, nó bị csgt kêu vào và báo mức giá phạt 300.000 đ. Cstg còn bảo: ""chị em phụ nữ đi xe không biết thì chỉ cho, đèn này mới là chiếu gần, lấy 300.000 thôi". Nghe màu là biết nó đau cả ruột với cả sinh viên 300 ngàn thì không ít rồi. Lúc đó trong khi ông csgt đó yêu cầu nó đưa bằng lái và cà vẹt, khi nó lấy bóp ra thì ổng có để ý tiền bạc của nó. Ổng thấy tờ 500.000 trong bóp nó, ông nói tờ 500.000 này đâu đưa ổng, sau đó nó đưa và ổng lén la lén lút nhìn xung quanh, ông thối lại 200k cho nó luồng qua dưới sắp hồ sơ ổng cầm.

Em mới nói nó lên mạng tra thử xem lỗi đó bao nhiêu tiền, thì nó tra thấy mức phạt không bật đèn ban đêm chỉ từ 80.000đ đến 100.000đ. Lúc đó, nó mới chưng hửng.
Nó quyết không chịu thua, nó còn gọi điện vào hot line cho công an gt nhưng chẳng được gì vì họ bảo phải có bằng chứng, biết tên người csgt đã phạt mình, ông đó bắt nó không có biên bản làm sao biết gì về ông.
Em khuyên nó coi như 1 bài học. Mới lần đầu nên còn ức sáng ra nó nói em tức không ngủ được, em chỉ cười vì giờ biết nói gì cho nó đây không lẽ nói "chú m bị mấy lần mà lần nào cãi nhau với mấy ông cũng thua" hả?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
....
Em khuyên nó coi như 1 bài học. Mới lần đầu nên còn ức sáng ra nó nói em tức không ngủ được, em chỉ cười vì giờ biết nói gì cho nó đây không lẽ nói "chú m bị mấy lần mà lần nào cãi nhau với mấy ông cũng thua" hả?
Tức làm gì, có tức thì tức vì không nắm Luật trước khi chạy xe ra đường.
Sau chuyện này quyết tìm hiểu kỹ tính năng của xe mình điều khiển và nắm vững Luật để không bị móc túi mà chạy xe cũng an toàn hơn.

Hạng C
20/4/19
687
237
86
Không ai mà nắm vững được hết các thứ luật. Ở đây, hãy nhìn ở một góc độ khác là tay csgt kia, đã lợi dụng quyền hạn của mình để lừa dân, ăn tiền của dân. Có phải là thối nát không?

Hạng C
19/8/13
536
7.310
93
58
Không ai mà nắm vững được hết các thứ luật. Ở đây, hãy nhìn ở một góc độ khác là tay csgt kia, đã lợi dụng quyền hạn của mình để lừa dân, ăn tiền của dân. Có phải là thối nát không?
Con sâu gặm tiền mà ko thối thì ai thối?
Anh chủ dằn dằn cháu lần sau bị chặn nhớ kêu lập biên bản.

Hạng D
7/1/14
1.001
5.948
113
Chết vì thiếu hiểu biết, có bằng lái mà không hiểu luật, bằng này chắc mua

Hạng B1
13/8/16
75
50
18
34
con ghệ thời sinh viên bị bắt xi-nhan đoạn HVT quẹo vào đường rây xe lửa, kẹp 200k, năn nỉ kiểu gì cũng k lấy, cuối cùng ra bb qua CA phú nhuận đóng 300k haizzz :oops::oops::oops::oops:

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Em nói thật bác thớt đừng buồn.
“Phạt” như vậy, với chung chung mọi người thì bàn sau, nhưng với riêng cụ thể cháu gái của bác thì đáng từng xu.
Lý do tại sao?
Vì cháu gái của bác không biết luật, và hơn hết là không biết cái đèn pha đèn cos tròn méo ra sao.
Sau khi nộp học phí 300k thì hẳn là cay cú, giở sách luật ra nghiên cứu từng khoản một, lần sau không những tránh được vụ đèn đóm mà có khi còn rành rẽ chuyện làn đường vạch kẻ biển báo ấy chứ.
Như vậy là tốt bác ạ.
Coi như là học phí đi :).

Ấy vì đó là cô cháu gái sinh viên nên em mới cho đó là học phí, học 1 lần cho biết mùi đời, giống như bị lừa 1 lần cho biết cuộc sống ra sao. Chứ sau này đi làm va vấp nhiều thì tham gia phân tích luật chửi rủa loạn xạ tính sau bác ạ.

Hạng C
20/4/19
687
237
86
Lỗi sai của cô sinh viên kia là một cái lỗi thường tình. Còn, cái tội của người csgt là một cái tội nguy hiểm cho xã hội, cho nhân dân. Vô hình chung lớp trẻ được tiếp xúc với cái "văn hoá" đút lót chạy tội. Nếu như người csgt kia làm đúng phận hành của mình, cứ nghiêm minh phạt, đúng lỗi đúng tiền, đúng thủ tục. Sẽ không có chuyện gì xảy ra. Đằng này lại lợi dụng nghề nghiệp, quyền hạn của mình để "ăn" tiền của người vi phạm. Trong câu chuyện này cái đáng lên án nhất là việc làm của người csgt đó.

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Thì bởi vậy tụi nó chỉ khoái chụp chị em chứ mấy ông thì chả mấy khi dám chụp ẩu. Các chị là chuyện gia về chuyện chạy vô tư, ra đường chắc 10 chị hết 8 chị k có bằng lái