Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
Chào các bác,

Em mới mua lại 1 chiếc xe SH 125 của Honda Việt Nam từ 1 người rao bán xe trên mạng, đăng ký lần đầu tiên vào tháng 1 / 2015. Xe này em mua của chính chủ đứng tên Càvẹc xe và có hợp đồng mua bán công chứng đầy đủ. Tuy nhiên xe này theo người bán thì sổ bảo hành bị thất lạc.

Em có ra HEAD kiểm tra và làm lại sổ BH thì được báo là số khung và số máy của xe không khớp với trong hệ thống. Nếu tra số máy thì xe này được bán vào tháng 5/2014, xe màu đen, cho 1 người ở Đồng Tháp. Còn nếu tra số khung thì xe này cũng được bán trong tháng 10/2014, xe màu đỏ, cho 1 người ở Huế. Em có thắc mắc nhưng bên phía HEAD lẫn văn phòng Honda (62 Nguyễn Trãi) cũng không giải thích được.

Em có ra HEAD kiểm tra lại số khung, số máy thì họ đảm bảo số khung, số máy của xe đúng với số khung, số máy trên càvẹc, xe chạy hoàn toàn bình thường, máy móc nguyên zin, còn mới như xe thùng (em cũng thấy vậy). Nói chung về mặt giấy tờ và hình thức / chất lượng xe đều ổn. Chỉ có điều xe ko có bảo hành do không khớp số khung / số máy.

Vậy cho em hỏi là có khi nào Honda nhập sai hoặc nhập thiếu số khung / số máy khi xuất xưởng xe hay không. Và trong trường hợp này nếu em muốn khiếu nại lên Honda thì nên làm thế nào?

Z4 confirmed
Hạng B2
26/7/04
114
14
18
Tp.HCM
Bác nói 2 lần (2 đoạn) mang ra HEAD kiểm tra: 1 lần nói là không khớp. 1 lần sau lại nói là khớp. Như vậy túm cái váy lại là khớp hay không khớp với cà-vẹt.
Nếu đúng là không khớp như phần đầu bác nói, thì có nghĩa là xe bác là xe hông có chuẩn. Ra ngay Công An, K.tra lại
Nếu Khớp rồi, thì Honda phải chịu trách nhiệm, : Kiểm tra với chủ xe xem mua ở đâu, mang ra đó làm việc. vậy là ok thôi bác.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Ra ngay Công An, K.tra lại, CA phán "Xe Gian" vậy lúc này bác chủ tính sao nhỉ?
Bác nói 2 lần (2 đoạn) mang ra HEAD kiểm tra: 1 lần nói là không khớp. 1 lần sau lại nói là khớp. Như vậy túm cái váy lại là khớp hay không khớp với cà-vẹt.
Nếu đúng là không khớp như phần đầu bác nói, thì có nghĩa là xe bác là xe hông có chuẩn. Ra ngay Công An, K.tra lại
Nếu Khớp rồi, thì Honda phải chịu trách nhiệm, : Kiểm tra với chủ xe xem mua ở đâu, mang ra đó làm việc. vậy là ok thôi bác.

• Like
Reactions: Tam_Duc
Hạng B2
4/10/12
468
588
93
Coi chừng xe gian rồi bác ui. Thường thì xe lắp ráp xong rồi mới có giấy xuất xưởng. Rồi từ phiếu xuất xưởng mới ra được sổ bh. Xe mua bán qua mạng trừ người quen ra thì 95% là xe có vấn đề.

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42

số khung số máy không khớp với hệ thống của Honda nhưng nó khớp với Cà Vẹc xe nha bác ơi.

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
Ra ngay Công An, K.tra lại, CA phán "Xe Gian" vậy lúc này bác chủ tính sao nhỉ?
Hiện trạng xe em:
  • Số khung, số máy trùng với cà vẹc
  • Có hợp đồng mua bán công chứng
  • Có giấy tay của người bán xác nhận xe còn nguyên zin
Theo bác trong trường hợp này nếu CA họ phán xe gian thì em có bị mất xe không? và nếu có em có kiện lại người bán bồi thường ko ?

Cũng còn trường hợp cà vẹc giả, nhưng em ko tin cà vẹc này giả.

Z4 confirmed
Hạng B2
26/7/04
114
14
18
Tp.HCM
số khung số máy không khớp với hệ thống của Honda nhưng nó khớp với Cà Vẹc xe nha bác ơi.
Thế thì phần "giấy tờ giả, xe râu nọ cằm kia" là lớn. Bác báo với Head (nơi làm giấy tờ cho xe), mang ra CA, nơi cấp đăng ký này kiểm tra lại. check lại từng cái, rồi là xong.