Hạng B2
11/8/04
217
144
43
HCMC
Chào các bác,

Dạo gần đây em cũng đã nhắm đến mua một chiếc Ford, ban đầu là Focus S nhưng mấy hôm nay thấy Escape giá cả được quá nên đang chú ý đến nó.

Con em học ở VUS, đối diện với Ford Cao Thắng nên em định hôm nào ghé thăm và tìm hiểu. Nhưng thú thực là đọc mấy bài liên quan đến Ford Cao Thắng thì hứng thú của em giảm đi đến 98% :)

Em thì chưa quen bác Petrol nên chưa biết có được giúp đỡ gì không. Nhưng trong lòng em cảm thấy Ford Cao Thắng không thực sự chuyên nghiệp. Qua các bài viết liên quan đến chỗ này, em thấy nếu mình tỏ ra quen biết với bác Petrol thì được đối xử tử tế, còn không thì ... Như vậy là việc phục vụ khách hàng đâu phải ai cũng bình đẳng đâu, mà tất cả dựa trên sự quen biết. Thậm chí nếu khách hàng trước đây hơi bị bùng nổ thì những lần sau đến sẽ được đáp trả ngay, cái này là em đọc qua một thread do chính bác petrol viết chứ em cũng chưa có kinh nghiệm gì trong việc này.

Xin lỗi bác Petrol nếu em nói như vậy có gì không phải.

Còn một chuyện em đã quên từ lâu rùi, nhưng nhân đọc mấy bài viết liên quan đến Ford em mới nhớ. Lâu lắm rùi em có đăng ký thông tin với Ford VN. Rồi một hôm em được một cô gái gọi hỏi em có ý định mua xe chưa, lúc đó em chưa gom đủ nên cũng thành thật nói là anh chưa đủ tiền. Thế là em đó nói ngay "vậy lúc nào anh đủ thì anh gọi nhé" rồi cúp máy cái bụp. Em thật hụt hẫng, phải chăng mình là người ko có tiền nên bị đối xử như vậy, giả dụ rằng em nói anh đang có tiền thì ko biết em đó sẽ ra sao.

Em cũng đăng ký qua trang web của Ford VN v/v lái thử xe & nhận prochure nhưng mấy tháng rồi mà chẳng có hồi âm gì hết ráo.

Thôi đành chịu vậy chớ biết nói sao.

Thân

P/S: em cũng không định mở một thread mới đâu, nhưng những bài viết liên quan đến Ford Cao thắng thì em không trả lời được. Em hy vọng thread này của em sẽ cũng không sớm bị như thế.

• Like
Reactions: chu be
Hạng F
5/3/05
8.718
72.120
113
đây
thớt khoá rồi, không POST đc nữa, việc mua bán kia đã thấy rõ sales chuối, miễn bàn, nhưng nếu em là KH, em để nghị thẳng tôi lấy cái xe demo nhưng không trả tiền Film, các anh cứ lột ra, nếu SGF không chịu thì lại chuối nữa, đằng này chuyện đã hết, $ đã trả!

riêng chuyện phải có "quen biết" với Petrol hay Xe dap mới đc đối xử tốt em e là bác nói theo cảm tính, bác không cần biết petrol là ai nhưng nếu có xe Ford bác cứ 1 lần mang vào SGF để thử (làm gì đó như thay nhớt...) thì sẽ biết

em tham gia OS lâu lắm, chưa bao giờ biết Petrol là ai ở ngoài đời? và bố em lại càng không biết petrol là ai, tuy trước tới giờ nhà em vẫn làm service ở CTF nhưng có lần kẹt quá cha em phải ghé Phổ Quang (cũng thuộc SGF) thì ổng đánh giá SGF nhiệt tình hơn hẳn

còn chuyện bác bác bị cúp cái rụp khi chưa đủ $, thế em hỏi, bác còn muốn thế nào, hay lại cứ mỗi ngày em gái đó lại phone cho bác léo nhéo hỏi xem bác đủ tiền chưa? theo kiểu Prudential vẫn hay phiền toái em về chương trình vay tín chấp gì đó, hơn nữa, qua website hay qua DT thì có lẽ bác chưa phải là KH tiềm năng thực sự, sales họ biết phải phân loại bác theo Nhóm nào để có chiến thuật Followup

việc bác Submit qua cái form trên web để nhận thông tin, em xin lỗi cái này đúng là chuối nhưng chuối cả nải cho rất nhiều site của VN bác ạ, submit xong không biết về nơi mô và cũng chả biết bộ phận IT nó có cho về Email nào hay không nữa, bác có thể lên website của suzuki VN mà thử xem, em đã submit lên đó phàn nàn khá nhiều về cái lọc xăng xe máy nhưng chả thấy ma nào hồi âm

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
Thực sự tình hình không phải như bác lo ngại đâu.

Đầu tiên, việc thiếu xe do nhà máy là ngoài ý muốn. Còn việc thuyết phục KH lấy xe có sẵn ở SR là việc diễn ra SAU ĐÓ và có MINH BẠCH với KH, không hề có việc LẤM LIẾM che đậy thông tin với KH.
Đúng là phía tụi em có thiếu sót, tuy nhiên đã trung thực trình bày với KH và đề xuất p/a xử lý. Các bác trách thì đúng nhưng nhiều quá cũng tội bọn em.

Bây giờ các bác thử xem các tình huống thế này nhe (cái này nói ngoài lề cho vui):

TH 1. Bác ra mua 1 con xe nhập ở ở An Dương Vương.
Xe ở đây có được chăm sóc hàng ngày ko? Cùng lắm lau lau phủi phủi ngày 2 lần. Có được chăm đến cả cái lốp như bọn em không?
Rồi có được đặt trong showroom kính máy lạnh như tụi em không? Hay để khơi khơi cả nắng cả bụi. Rồi thì mấy anh xế lắm lem sáng sáng chiều chiều chui vào chui ra (lấy xe ra vào ấy mà)

TH2. Bác ghé Toyota mua 1 con Fortuner:
Bác có phải chờ vài tháng để lấy xe không? Có phải chi tiền lobby cho Sales để lấy ra trước ko? Có vẻ ai đến với Toyota cũng chuẩn bị sẵn 2 cái tâm lý (chờ và chi) trên. Còn khi đến với FORD thì đôi lúc chưa trân trọng các giá trị phục vụ của FORD.

TH3. Các bác mua xe của Toyota, có chắc xe đó chưa từng "làm việc" ở SR ko?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.120
113
đây
em nghĩ bác cứ nói vể Ford thôi thì tốt hơn, không nên kéo hãng khác vào so sánh, thực tế hãng khác thế nào, ai từng đi mua xe chắc cũng đều hiểu và biết chút đỉnh bác ạ

Hạng B1
11/10/08
95
2
6
53
Focus MT đang bị hút hàng vì giá tốt còn Es em nghĩ sẽ không bị tình trạng giống như bác kia đâu

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Bác cứ vào SGF mà xem xe đi bác ạ, không thì chỗ khác cũng được SG mình còn nhiều đại lý mà bác, Không thì làm chuyến ra thẳng nhà máy mà mua biết đâu được giá ưu đãi, miễn là bác có con Ford chạy và tham gia hội Fò là vui roài.
Còn ông Petrol hay ông xe đạp hay ông Sale gì đó không biết cũng chẳng ảnh hưởng gì tới việc mình mua xe .... có đủ xiền thì mình cứ mạnh dạn để cưới vợ 2 thoai. Bác chưa nghe câu khổ vì bạn khốn nạn vì đồng hương à, biết nhiều đâm hư người:D:D
Còn cái em gái cúp điện thoại cái rụp nhiều khi lại đỡ mệt cho mình, em còn bị mấy lần dựng đầu dậy tư vấn lúc 8h sáng mà tính em hay ngủ nướng:D
Chúc bác sớm có xe mới.

Hạng B2
11/8/08
338
19
28
Câu chuyện này từ đầu tới cuối em có theo dỏi nhưng không tham gia, em nghĩ mọi chuyện tới đó dừng lai là tốt đẹp. Mọi điều cơ bản của vấn đề đều đã được nêu ra, những quan điểm cần thiết củng đã bày tỏ, những bài học cũng đã được rút ra....sau khi topic Fod cao thang đóng lại thì em lại thấy có thêm 2 topic nữa ra đời.....có nhiều bác không rủ bỏ được sao !
Em xin mạn phép lấy 1 câu chuyện của nhà phật để xin khép lại vấn đề. Có 1 nhà sư và 1 chú tiểu đi truyền đạo, khi đi qua 1 con sông thì thấy có 1 cô gái ngồi khóc, hỏi ra thì biết rằng Cô gái không thể qua sông được vì nước dâng cao và chảy xiếc, trời thì gần tối nên không biết phải làm sao?? Thấy vậy nhà sư bèn bế cô gái qua bên kia sông, cô gái tạ ơn rồi vội vã về nhà....2 thấy trò lại tiếp tục lên đường, đi 1 hồi rất lâu thì chú tiểu mới hỏi thầy- Nam nữ thọ thọ bất thân sao thầy lại bế 1 cô gái như vậy? Nghe vậy nhà sư liền nói - nhưng khi qua bên kia bờ là ta đã để xuống rồi sao con còn mang theo cho đến giờ

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
Mọi chuyện nên kết thúc ở đây bác à.Cứ xem như chưa bao giờ nghe đến vụ này để đầu óc thanh thản (mà cho em hỏi nếu chú tiểu ko hỏi câu đó thì lần sau sư có tiếp tục bế cô gái khác nữa ko ạ ?!?)

VIP CARD MEMBER
3/2/07
1.007
230
63
54
Vậy Bác có dám đảm bảo những sự việc bên dưới Bác mô tả đã không từng xãy ra tại showroom ford , hay service của ford là No1 ?  nói thật không thể tin nổi , nói thật chỉ có dịch vụ tệ nhiều hay tệ ít mà thôi .

ToiyeuFord nói:

Đầu tiên, việc thiếu xe do nhà máy là ngoài ý muốn. Còn việc thuyết phục KH lấy xe có sẵn ở SR là việc diễn ra SAU ĐÓ và có MINH BẠCH với KH, không hề có việc LẤM LIẾM che đậy thông tin với KH.
Đúng là phía tụi em có thiếu sót, tuy nhiên đã trung thực trình bày với KH và đề xuất p/a xử lý. Các bác trách thì đúng nhưng nhiều quá cũng tội bọn em.

Bây giờ các bác thử xem các tình huống thế này nhe (cái này nói ngoài lề cho vui):

Xe ở đây có được chăm sóc hàng ngày ko? Cùng lắm lau lau phủi phủi ngày 2 lần. Có được chăm đến cả cái lốp như bọn em không?
Rồi có được đặt trong showroom kính máy lạnh như tụi em không? Hay để khơi khơi cả nắng cả bụi. Rồi thì mấy anh xế lắm lem sáng sáng chiều chiều chui vào chui ra (lấy xe ra vào ấy mà)

Bác có phải chờ vài tháng để lấy xe không? Có phải chi tiền lobby cho Sales để lấy ra trước ko? Có vẻ ai đến với Toyota cũng chuẩn bị sẵn 2 cái tâm lý (chờ và chi) trên. Còn khi đến với FORD thì đôi lúc chưa trân trọng các giá trị phục vụ của FORD.

Hạng B2
19/3/09
173
0
16
53
ToiyeuFord nói:

Bác này vi phạm luật cạnh tranh đó nghen. Bác chỉ thẳng như vậy, tụi nó kiện Bác ra tòa là Bác tèo chắc!
Tuy nhiên điều căn bản nhất muốn nói với Bác nếu Bác muốn cạnh tranh lành mạnh là chỉ nhìn vào cái mạnh của họ để mình mạnh hơn, nhìn vào cái yếu của họ để rút kinh nghiệm không yếu như họ. Em thấy Bác muốn nhìn vào cái yếu của họ để ngụy biện cho cái yếu của mình và muốn yếu đi như họ hay sao í?
Em nói thẳng: Chỉ thị trường xe ôtô VN mới cho phép các Bác bán hàng theo kiểu chụp giựt nên ông nào cũng cố chụp giựt, ít ông giữ được chữ tín lắm (Cả ông sản xuất và ông bán hàng). Cái này Bác có thể hỏi tất cả những ai đã từng mua xe xem có phải đến hơn 90% số đó đồng quan điểm với em không nhé?