Hạng B2
6/5/15
268
443
63
34
Em là Cùi Bắp đây ạ! chắc hôm qua tới giờ các bác cũng đã theo dõi thớt: Chiến xxx Hoàng diệu Q4 của e: https://www.otosaigon.com/threads/chien-voi-xxx-q4-hoang-dieu-sang-nay.8667916/page-17
Em ko muốn làm loãng topic, nhưng do cần gấp nên e lập thớt này nhờ các cao nhân tư vấn tiếp cho em.
Trong quá trình lập biên bản, do e ko công nhận lỗi xxx đã báo nên e ko xuất trình giấy tờ. XXX khi lập biên bản thì có ghi lỗi của e là : không chấp hành yêu cầu kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.
Theo em thì xxx phải ghi: ko xuất trình giấy tờ mới đúng. Vì xxx bắt sai lỗi, ko có chính kiến lúc nói đỏ, lúc nói vàng thì làm sao e xuất trình giấy tờ đc.
Còn vấn đề : không chấp hành yêu cầu kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ (phạt 2tr5) là khi y/c e đo nồng độ cồn mà e ko chịu thổi, kiểm tra cốp xe vì nghi ngờ tàng trữ vật cấm.... em nói vậy có đúng ko ạ?
Riêng chống ng thi hành công vụ là: dùng vũ lực, lời nói lăng mạ ....
Các cao nhân phán gấp giúp em nhé! Em sẽ ghi nhớ và chiến vs xxx tiếp vì lập biên bản sai về lỗi

Hạng B2
6/5/15
268
443
63
34
Em tìm đc cái này, nếu căn cứ theo điểm 2 bên dưới thì xxx đã lập biên bản sai hoàn toàn, vì em ko có hành vi cản trờ, đe dọa, lôi kéo....Căn cứ vô đây thì e chiến đc đúng ko các bác?

Hành vi chống người thi hành công vụ tùy theo tính chất và mức độ, người có hành vi vi phạm có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự.
A. Xử lý hành chính: theo Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/1/2013 (có hiệu lực từ 28/12/2013), cụ thể như sau:
1. Hành vi môi giới, tiếp tay, chỉ dẫn cho cá nhân, tổ chức vi phạm trốn tránh việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ bị phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng.
2. Hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ; có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ; xúi giục, lôi kéo hoặc kích động người khác không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ bị phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng.

3. Hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực để chống người thi hành công vụ; gây thiệt hại về tài sản, phương tiện của cơ quan nhà nước, của người thi hành công vụ; đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính bị phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Em là Cùi Bắp đây ạ! chắc hôm qua tới giờ các bác cũng đã theo dõi thớt: Chiến xxx Hoàng diệu Q4 của e: https://www.otosaigon.com/threads/chien-voi-xxx-q4-hoang-dieu-sang-nay.8667916/page-17
Em ko muốn làm loãng topic, nhưng do cần gấp nên e lập thớt này nhờ các cao nhân tư vấn tiếp cho em.
Trong quá trình lập biên bản, do e ko công nhận lỗi xxx đã báo nên e ko xuất trình giấy tờ. XXX khi lập biên bản thì có ghi lỗi của e là : không chấp hành yêu cầu kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.
Theo em thì xxx phải ghi: ko xuất trình giấy tờ mới đúng. Vì xxx bắt sai lỗi, ko có chính kiến lúc nói đỏ, lúc nói vàng thì làm sao e xuất trình giấy tờ đc.
Còn vấn đề : không chấp hành yêu cầu kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ (phạt 2tr5) là khi y/c e đo nồng độ cồn mà e ko chịu thổi, kiểm tra cốp xe vì nghi ngờ tàng trữ vật cấm.... em nói vậy có đúng ko ạ?
Riêng chống ng thi hành công vụ là: dùng vũ lực, lời nói lăng mạ ....
Các cao nhân phán gấp giúp em nhé! Em sẽ ghi nhớ và chiến vs xxx tiếp vì lập biên bản sai về lỗi
Em có vài ý với bác :
- Trong các văn bản quy phạm pháp luật không có định danh hành vi không xuất trình giấy tờ , không xuất trình giấy tờ có 2 trường hợp xảy ra : không có hoặc có nhưng không mang theo giấy tờ để xuất trình và trường hợp có giấy tờ mang theo nhưng không xuất trình cho người thi hành công vụ khi được theo yêu cầu.
Trong TH của bác thì bác có giấy tờ đầy đủ nhưng không xuất trình cho người thi hành công vụ kiểm tra theo yêu cầu của họ --> hành vi này khác với hành vi không có hoặc có nhưng không mang theo giấy tờ (được chế tài theo điều 21 NĐ171).
- Theo quy định của Luật XLVPHC và các văn bản PL hướng dẫn thì việc xác nhận có lỗi vi phạm hay không với việc xuất trình giấy tờ là 2 hành vi khác nhau và pháp luật cũng quy định riêng :
+ Người bị lập bbvp có quyền không đồng ý với lỗi do người thi hành công vụ thông báo và được thể hiện qua : ý kiến trong bbvp, trong giải trình, khiếu nại, khiếu kiện, .. --> không đồng ý với lỗi không có nghĩa là sẽ không thực hiện các yêu cầu theo luật định của người thi hành công vụ .
+ Khi người thi hành công vụ đề nghị người bị lập bbvp thực hiện yêu cầu theo quy định pháp luật mà không được thực hiện thì người được yêu cầu đã có hành vi không chấp hành yêu cầu kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.
Trong TH của bác thì CSGT là người đang thi hành công vụ và họ được quyền yêu cầu bác xuất trình giấy tờ sau khi đã dừng phương tiện của bác theo quy định --> bác không chấp nhận lỗi nên bác không xuất trình giấy tờ cho họ --> là hành vi không chấp hành yêu cầu của họ và sẽ được chế tài theo điểm a khoản 2 điều 20 NĐ167/2013.
- Hành vi không chấp hành đo nồng độ cồn, ma túy, .. được định danh riêng trong NĐ 171.

Hạng C
4/4/15
810
1.370
93
48
Nếu quy chụp cho bác lỗi "Hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ" thì bác có thể phản biện rằng :
Vào thời điểm dừng phương tiện CSGT không thông báo có chuyên đề "Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt; Trưởng phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông Công an cấp tỉnh (sau đây viết gọn là Trưởng phòng Cảnh sát giao thông); Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện); kế hoạch tuần tra, kiểm soát đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt."

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Nếu quy chụp cho bác lỗi "Hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ" thì bác có thể phản biện rằng :
Vào thời điểm dừng phương tiện CSGT không thông báo có chuyên đề "Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt; Trưởng phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông Công an cấp tỉnh (sau đây viết gọn là Trưởng phòng Cảnh sát giao thông); Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện); kế hoạch tuần tra, kiểm soát đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt."
Họ sẽ hỏi lại bác cơ sở pháp lý nào nêu phải có chuyên đề thì mới có quyền yêu cầu xuất trình giấy tờ ? Đề nghị bác cung cấp văn bản nào nêu lý do đó ?

Hạng D
30/6/07
1.404
1.265
113
TP.HCM
Họ sẽ hỏi lại bác cơ sở pháp lý nào nêu phải có chuyên đề thì mới có quyền yêu cầu xuất trình giấy tờ ? Đề nghị bác cung cấp văn bản nào nêu lý do đó ?
Điều 14 TT 65 nha bác
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Điều 14 TT 65 nha bác
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
Bác chỉ giúp em nội dung nào quy định chỉ được yêu cầu kiểm tra giấy tờ khi có chuyên đề ? ---> Ngay trong văn bản bác up lên tại điểm a khoản 1 điều 14 này cũng đã nêu cụ thể : Trực tiếp phát hiện hoặc ... các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ

• Like
Reactions: virgo
Hạng D
30/6/07
1.404
1.265
113
TP.HCM
Bác chỉ giúp em nội dung nào quy định chỉ được yêu cầu kiểm tra giấy tờ khi có chuyên đề ? ---> Ngay trong văn bản bác up lên tại điểm a khoản 1 điều 14 này cũng đã nêu cụ thể : Trực tiếp phát hiện hoặc ... các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ
Nhưngem thiết nghĩ nếu có ghi ý kiến vào bb cũng như không thôi

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Nhưngem thiết nghĩ nếu có ghi ý kiến vào bb cũng như không thôi
Vấn đề là nếu chúng ta muốn tranh luận với họ bằng pháp luật thì mình phải chuẩn bị và thực hiện theo pháp luật. Ý kiến người bị lập bb rất quan trọng nếu như có tranh tụng sau này và cũng là cơ sở tác động đến việc kiểm tra, xem xét khi ra QĐXL.

• Like
Reactions: cui bap tien sinh
Hạng B2
11/4/14
113
356
78
Khi các xxx nhà ta ép lý ko được thì cạnh quyền ép ngừoi tham gia giao thông bằng cách này hay cách khác ngay, em đã từng bị ép thổi đo nồng độ cồn vẫn làm theo yêu cầu thổi tới 4 lần đều ko vi phạm các xxx mất mặt quá vu khống e tội không chấp hành yêu cầu người thi hành công vụ lập biển bản xui cái trong lúc tranh luận với xxx thì xxx đã chơi chiêu nhờ ngừoi vi phạm khác ký tên dzo biên bản làm người làm chứng giúp cho xxx mới ghê! Lúc đọc biên bản em mới thấy, xxx còn bảo thích kiện tụng gì thì làm và giam giấy tờ và xe e luôn! Còn nói e thích thì ký tên bb lấy còn ko cứ về lên trạm giải quyết!