Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
Em góp ý nhé:
1. Mô hình của bác nên chọn tập dữ liệu ở một số bang/tp phát triển nhất. Vì bds hay thu nhập của dân ở nông thôn sẽ làm tập dữ liệu bị lệch.
2. Nhận định 55% thu nhập trước thuế trả lãi vay+gốc bds của bác sẽ là mốc cảnh giác là phù hợp.
3. Nghiên cứu sẽ ý nghĩa cho người dân, bank, nhà điều hành nếu trả lời câu hỏi : mức lãi suất vay + gốc vay bds chiếm bao nhiêu % thu nhập bình quân người thành thị là phù hợp cho tất cả các bên? Tất nhiên là sẽ có cái range : min% là người dân hài lòng và max% là bank hài lòng và medium/median% là chủ đầu tư/doanh nghiệp hài lòng...
Em cảm ơn bác, bác cứ góp ý để em hoàn thiện hơn.

Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
Em góp ý nhé:
1. Mô hình của bác nên chọn tập dữ liệu ở một số bang/tp phát triển nhất. Vì bds hay thu nhập của dân ở nông thôn sẽ làm tập dữ liệu bị lệch.
2. Nhận định 55% thu nhập trước thuế trả lãi vay+gốc bds của bác sẽ là mốc cảnh giác là phù hợp.
3. Nghiên cứu sẽ ý nghĩa cho người dân, bank, nhà điều hành nếu trả lời câu hỏi : mức lãi suất vay + gốc vay bds chiếm bao nhiêu % thu nhập bình quân người thành thị là phù hợp cho tất cả các bên? Tất nhiên là sẽ có cái range : min% là người dân hài lòng và max% là bank hài lòng và medium/median% là chủ đầu tư/doanh nghiệp hài lòng...
Bác @huyhailua, những ý kiến của bác rất hay, ở bước Data features em sẽ đào sâu vào đa cộng tuyến/tương quan và các bước xử lý outliers và chủ yếu làm riêng cho tt bds Mỹ, hiện tại khi càng tìm hiểu về bộ FERD data ở trang https://fred.stlouisfed.org cung cấp thì nhiều khía cạnh làm em bị lôi cuốn muốn xem trong quá khứ nó thế nào như khía cạnh GDP, Wage, Employment Rate, Fertility Rate... vì vậy những bước phía trên em làm chủ yếu là nhìn lại quá khứ xem nền kinh tế Mỹ nó vận hành như thế nào. Tuy nhiên góp ý của bác gợi mở cho em rất nhiều về hướng mình cần làm sau này.

Bác @JBL.WWE, ở khía cạnh nào đó em tránh so sánh Mỹ với Việt Nam, chủ yếu chỉ nhận xét trong nội bộ nền kinh tế Mỹ, vì khi so sánh Mỹ với Viêt Nam dùng PPP, phần nào đó nó ko công bằng với dân Mỹ, khi có những khía cạnh nào cần so sánh PPP em sẽ bổ xung như bác đề cập.

Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
1 khía cạnh khác em muốn biết 1 nhân công Mỹ tạo ra bao nhiêu GDP thực (ở đây dữ liêu nhân công em chỉ lấy non-farm và private sector)
Khủng hoảng tới đít rồi!

Như vậy hình trên ta thấy 1 nhân công Mỹ hiện tại tạo ra hơn 100k GDP 1 năm
Xxem tiếp lương thực tế đã trả cho lớp nhân công này là bao nhiêu (có tính lạm phát)
Khủng hoảng tới đít rồi!

Với lương thực tế đang trả cho lớp nhân công này là khoảng 46k 1 người 1 năm thì ta xem 1 đồng lương se tao ra bao nhiêu đồng GDP

Khủng hoảng tới đít rồi!

Như vậy 1 đồng trả lương sẽ tạo ra 2.3 đồng GDP. và nhìn hình ta thấy mối quan hệ giữa chúng gần như tuyến tính.
Như vậy FED sẽ đặt câu hỏi là nếu tăng tốc độ trả lương thì GDP có tăng theo 1 tỷ lệ nào đó?
Em check tiếp các mô tả thống kê giữa Lương và GDP được tạo ra bởi 1 worker xem mức ý nghĩa thống kê của chúng có ý nghĩa ko?
Khủng hoảng tới đít rồi!

Qua bảng thống kê này nó trả lời đc câu hỏi của FED là liệu Wage growth có tốt cho GDP ko, và đây cũng là 1 chỉ số FED quan tâm.

Attachments

Hạng D
5/4/08
1.586
5.248
113
1 khía cạnh khác em muốn biết 1 nhân công Mỹ tạo ra bao nhiêu GDP thực (ở đây dữ liêu nhân công em chỉ lấy non-farm và private sector)
View attachment 1870749
Như vậy hình trên ta thấy 1 nhân công Mỹ hiện tại tạo ra hơn 100k GDP 1 năm
Xxem tiếp lương thực tế đã trả cho lớp nhân công này là bao nhiêu (có tính lạm phát)
View attachment 1870752
Với lương thực tế đang trả cho lớp nhân công này là khoảng 46k 1 người 1 năm thì ta xem 1 đồng lương se tao ra bao nhiêu đồng GDP

View attachment 1870753
Như vậy 1 đồng trả lương sẽ tạo ra 2.3 đồng GDP. và nhìn hình ta thấy mối quan hệ giữa chúng gần như tuyến tính.
Như vậy FED sẽ đặt câu hỏi là nếu tăng tốc độ trả lương thì GDP có tăng theo 1 tỷ lệ nào đó?
Em check tiếp các mô tả thống kê giữa Lương và GDP được tạo ra bởi 1 worker xem mức ý nghĩa thống kê của chúng có ý nghĩa ko?
View attachment 1870755
Qua bảng thống kê này nó trả lời đc câu hỏi của FED là liệu Wage growth có tốt cho GDP ko, và đây cũng là 1 chỉ số FED quan tâm.
hay

Tập Lái
24/5/19
30
38
21
32
Túm lại là chừng nào phải ôm vợ vượt biên hả các bác? Thấy toàn đá đểu nhau :))

Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
Mấy tháng nay em chuyển sang chỗ làm mới nên cũng ko có thời gian gì cho chủ đề này, để tối nếu có thời gian em sẽ xem có gì hay, mới ko :)

Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
Em tranh thủ lấy data trên ttck Mỹ từ đầu năm 2019 đến hiện tại (data chưa tập hợp đủ nhiều nên chỉ là kênh tham khảo) rồi xem sentiment của tin tức từ đầu năm đến hiện tại như thế nào thì thấy Bad new chiếm ưu thế.
Khủng hoảng tới đít rồi!
Khủng hoảng tới đít rồi!

Attachments

Hạng D
7/5/10
4.666
19.038
113
Em update các tin tức của thị trường Việt Nam trong 1 tháng qua ở tất cả khóa cạnh của thị trường.
Khủng hoảng tới đít rồi!

Attachments

Chỉnh sửa cuối: