Hạng C
23/3/09
904
226
43
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens ( Index ở trang 1 )

skint nói:
Anh nên hỏi chủ xe bảo dưỡng ở showroom nào thì mình đến đó lấy cái history bảo dưỡng của xe (nếu chủ xe ko lưu lại file giấy).

Xe tùy theo chạy nhiều hay ít. Đời 2009, em dự đi khoảng trên dưới 30k km. Theo em nên kiểm tra những mục sau :
1. Khung gầm (có bị accident ko)
2. phuộc, rotuyn
3. bạc đạn bánh xe
4. Độ mòn lốp
5. Thước lái (có rỉ dầu ko)
6.Bố thắng
7. Máy êm, không rung giật, idle khoảng 700rpm
8. Máy lạnh(độ lạnh, block lạnh, quạt gió)
9. Lái thử xem cảm giác lái tốt không
10. Các tiện nghi chức năng trong xe hoạt động bình thường.
11. Đèn ngoài xe hoạt động bình thường.
12. Mâm xe (có nứt, móp, va đụng)
13. ktra màu sơn toàn thân xe (chổ nào sơn khác màu là đã đc sơn lại, sơn lại những vết trầy nhẹ thì OK)
12. v.v.......còn thiếu xót AE bổ sung giúp

Nếu chủ cũ chưa thay dầu thắng, dầu trợ lực lái, nước làm mát, lọc gió, lọc cabin, lọc xăng. Nếu anh mua thì nên thay.
Lawyer nói:
Các bác cho em hỏi tý, em dự định lấy em caren AT 2009 hoặc 2010 gì đó, nếu vào hãng để kiểm tra thì cần chú ý kiểm tra những gì và làm thế nào để lấy được kết quả đó một cách chính xác từ hãng?
Thanks các bác nhiều.
Cảm ơn bác

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens ( Index ở trang 1 )

Cảm ơn bác , em mong sao tậu được cái xe đúng như cái nick của em . Mấy năm nay kinh tế khó khăn giử được thùng càlem là may rồi .:D:D

DIN0 nói:
anh Tư cũng mau lên luôn nhen .

• Like
Reactions: Ngove
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

4runner sao bằng calem đại ca!:D
4runner nói:
Cảm ơn bác , em mong sao tậu được cái xe đúng như cái nick của em . Mấy năm nay kinh tế khó khăn giử được thùng càlem là may rồi .:D:D

DIN0 nói:

• Like
Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

skint nói:
4runner sao bằng calem đại ca!:D
Truẩn ko biết nàm xao mà trỉnh :D (trừ một số thành phần cực đoan :D)

• Like
Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

DIN0 nói:
A4 cũng muốn lắm nhưng...có tuổi rồi, từ từ lên :D

• Like
Hạng B1
27/3/12
85
13
8

yeuxehoi nói:
Như vậy Calem trước 2011 êm ái hơn --> pro hơn, từ 2011 trở đi Thaco đã gắn bộ kèn kêu "lạch tạch" để nhắc tài xế rằng xe đang trong trạng thái thắng nhấp-nhả, em thấy có hay ko có cũng được :D. Tuy nhiên gặp các bác thính tai sẽ lo lắng vì cho rằng xe có vấn đề :D:D
Hì, em nghe lại rồi, không nổ máy nghe càng rõ hơn, như vậy có thể chốt lại đây chỉ là hệ thống cơ thôi, đọc lại hướng dẫn sử dụng mới hiểu rõ hơn vì trong một số trường hợp phải đạp phanh chân mới chuyển số được như xe đang đỗ, bật khóa điện nhưng chưa nổ máy, muốn chuyển số phải đạp phanh chân.
Em ngu ngơ hiểu như vậy chả biết có đúng không ạ.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Đó là tiếng kêu của cuộn Solenoid được kích hoạt để mở lẫy khoá cần số cho phép bác dịch chuyển cần số ra vào vị trí P . Bác tắt máy rút chìa rồi đạp phanh thì tiếng đó không còn . Bật chìa khoá ở ACC rồi đạp phanh sẽ có tiếng kêu đó .

hoacvxd nói:
yeuxehoi nói:
Như vậy Calem trước 2011 êm ái hơn --> pro hơn, từ 2011 trở đi Thaco đã gắn bộ kèn kêu "lạch tạch" để nhắc tài xế rằng xe đang trong trạng thái thắng nhấp-nhả, em thấy có hay ko có cũng được :D. Tuy nhiên gặp các bác thính tai sẽ lo lắng vì cho rằng xe có vấn đề :D:D
Hì, em nghe lại rồi, không nổ máy nghe càng rõ hơn, như vậy có thể chốt lại đây chỉ là hệ thống cơ thôi, đọc lại hướng dẫn sử dụng mới hiểu rõ hơn vì trong một số trường hợp phải đạp phanh chân mới chuyển số được như xe đang đỗ, bật khóa điện nhưng chưa nổ máy, muốn chuyển số phải đạp phanh chân.
Em ngu ngơ hiểu như vậy chả biết có đúng không ạ.

• Like