Hạng D
23/5/11
1.016
263
83
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Các bác cho em hỏi kinh nghiệm tút lại cản trước. Vì em đi nước ngoài giao lại tài xế lái mà trình lái hắn lái còn non quá làm trầy phía bên phụ cản trước. Vậy là mình phải tút lại nguyên cản trước luôn hay chỉ 1 bên
[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Carens
. Em tính làm bên NVT hoặc PMH thì bên nào uy tín và tốt hơn ah. Tốn khoảng bao nhiêu thóc và thời gian thi công khoảng bao nhiêu ah?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/9/11
389
19
18

Về bình ắc quy, nếu các bác có quan tâm đến hàng Việt có thể tìm hiểu dòng ắc quy CMF (không bảo dưỡng) của Pinaco, bình của Carens có thể sử dụng CMF 85D31L, chất lượng em cho rằng không thua loại nào đâu. Thêm nữa, cái mắt thần (indicator) chỉ là hình ảnh có tính chất minh họa thôi.

Hạng D
24/7/12
4.193
13.228
113

hoangvualpha nói:
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm tút lại cản trước. Vì em đi nước ngoài giao lại tài xế lái mà trình lái hắn lái còn non quá làm trầy phía bên phụ cản trước. Vậy là mình phải tút lại nguyên cản trước luôn hay chỉ 1 bên 
. Em tính làm bên NVT hoặc PMH thì bên nào uy tín và tốt hơn ah. Tốn khoảng bao nhiêu thóc và thời gian thi công khoảng bao nhiêu ah? 

em thấy sơn bên NVT khá ok, bữa trước em mần cái cản trước thấy ổn, không lệch màu

Hạng C
16/4/12
988
50.268
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com

vdvan nói:
TOPTEN nói:
anhbocau nói:
K/g : anh 2 , anh 3 , anh 4.....
Cái bình Rocket xe em vừa tèo hôm qua 30/4 . Câu đề bằng xe 2 bánh . May thay về được tới SG . Kết thúc nhiệm kì khoảng 2.5 năm .

em đang tìm mua cái bình mới . Thấy có các hiệu sau : Rocket , Atlas , Thunder , Pana , Delkor.....giá chênh nhau một ít .
Không biết hiệu nào thì xài tốt ? Cho em xin tí thông tin .
Cái Rocket đang xài thì ngon , rẻ . Nhưng không có chỗ để thăm dò bệnh tình của cái bình .

Kính chào đoàn kết và không ăn nhậu :D

Xe bác đi bao nhiêu km rồi?
Xe em đi cũng 2 năm 6 tháng mà vẫn ngon chưa tèo.

Bình Rocket theo xe Carens 2011 là loại
1-MF48-23GL 12V RC:92MIN CCA:550A 60Ah
ROCKET KOREA
DÀI RỘNG CAO 260 - 173 - 222
Tuy nhiên sau khi em đo không gian chỗ để bình, ta có thể để các loại bình lớn hơn với dung lượng lớn hơn (không gian tương đối thoải mái)​
Đó là các loại bình như sau:​
2-ROCKET 12V-70Ah ( NX110- 5L)​
DÀI RỘNG CAO :260- 173 - 225
3-ROCKET 12V-75Ah ( NX110- 5Z/L)​
DÀI RỘNG CAO :260- 173 - 225
4-ROCKET 12V-90Ah ( NX120- 7L)​
DÀI RỘNG CAO :303- 173 - 225
Xe thằng bạn em thay loại 4 (90Ah), nên đồ chơi lung tung nó chơi thả ga ( loa sub, DVD, các loại sạc tá lả, Wifi, bơm điện, lọc điện, camera, quạt điện, hút bụi trên xe....)​
Theo em thì cứ sử dụng ắc quy cùng dung lượng với loại theo xe là ổn , xe lắp nhiều đồ chơi không có nghĩa là phải cần bình dung lượng lớn mà dung lượng Ah phụ thuộc vào máy phát .
Bình theo xe nếu ít đi thì tuổi thọ cũng chỉ hơn 2 năm . Em thay bình Delkor xài gần 2 năm thấy rất ổn ( mắt thần vẫn xanh lè :))

Bác này nói buồn cười!
Dung lượng accu (Ah) là do nhà sản xuất accu quyết định , chứ liên quan gì đến cái máy phát của xe???
Máy phát xe công suất P cố định, nhưng nhà sản xuất accu có thể chế tạo accu 60,70,80,....1000Ah nào có liên quan gì đến cái P kia mà đòi phụ thuộc!

Chỉ có thể nói khi xe nổ máy thì điện dùng trong xe là từ máy phát.
Còn khi xe tắt máy nghỉ một chỗ thì điện dùng từ accu: có thể bật quạt, nghe nhạc công suất lớn trong thời gian dài, hút bụi xe, bơm bánh xe ( cần dòng điện lớn).... cho nên dùng một accu có dung lượng lớn sẽ khó bị hết (hoặc yếu) dung lượng sau khi làm các việc kia, sau này đề máy nổ vẫn khỏe )

Hạng D
23/5/11
1.016
263
83

Cám ơn bác Top 10, còn giá cả và thơi gian thi công sao bác?

Last edited by a moderator:
Hạng F
12/9/10
6.652
41.138
113
48
Bà Tó

Xe em chạy được 35k Km .
Em không độ điếc gì hết nên tìm mua bình có dung lượng như ban đầu thôi .

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Anh bốc ẩu cứ thay đúng theo dung lượng ban đầu là ổn, bình cũ thay ra họ thu lại khoảng 200-250k nên chi phi đầu tư từ 1,4-1,5 tr thôi.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.138
113
48
Bà Tó

4runner nói:
Anh bốc ẩu cứ thay đúng theo dung lượng ban đầu là ổn, bình cũ thay ra họ thu lại khoảng 200-250k nên chi phi đầu tư từ 1,4-1,5 tr thôi.
Bình của em bị phù 2 bên . Nóng lên thì có tiêng xì .

Em không biết nên dùng bình của hãng nào đây . Có người nói Delkor , có người nói Pana....
em cũng muốn ủng hộ cụ Pinaco nữa .
Sáng mai phải đi mua thay rồi .

Hạng B2
19/9/12
215
18
18
45

Ko độ đẽo gì bác cứ phang 60 như bình cũ. Còn chất lượng thì cứ cái nào đc các cụ dùng nhiều mà mua.

Hạng B2
31/1/14
467
281
63
Saigon-Vietnam

hoangvualpha nói:

KIA Phú Mỹ Hưng làm cũng tuyệt vời đó, kỳ trước bị giống vậy mình làm mất gần 700 ngàn. Nhưng có điều phải để xe lại 1 ngày