Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Khái quát hệ thống lái trên xe hơi
Hầu hết chúng ta có chút hiểu biết hệ thống lái của xe hoạt động thế nào, ngoại trừ khi bạn đánh lái và xe di chuyển theo hướng bạn muốn.

Hệ thống (HT) lái gồm nhiều sự kết nối và bánh rang chúng kết nối người lái xe với bánh xe. HT lái có hai loại : HT lái hình bình hành và HT lái thanh răng-và-bánh răng.
Ngày nay, hầu như các phương tiện giao thông có nhiều hệ thống hỗ trợ lực, nó bao gồm bình dầu và bơm dầu vận hành bởi dây đai.
Hệ thống lái hình bình hành bao gồm hộp bánh răng lái, thanh truyền, tay chuyển tiếp và thanh giằng trong và thanh giằng ngoài. Hệ thống thanh răng-và-bánh răng khác HT lái hình bình hành là nó bỏ đi thanh truyền, tay chuyển tiếp và thanh đệm.
Hình minh họa các loại HT lái hình bình hành (trên) và HT lái thanh răng-và-bánh răng :

Sau một thời gian sử dụng các bộ phận trong HT lái bị mòn.
Những dấu hiệu cảnh báo
  • Đánh lái nặng? Điều này có thể cho biết là thanh nối hệ thống lái cần được tra dầu hay bị hư hỏng, hoặc có vấn đề với HT trợ lực lái.
  • Cảm giác tay lái bị lỏng? Điều này có nghĩa là những thanh liên kết hệ thống lái bị mòn và cần thay thế.
  • Tay lái bị lệch về một phía? Điều này có thể do hệ thống lái bị mòn hay các thanh lien kết, lốp xe không cùng áp suất, bánh xe không thẳng hang hay là thắng bị kẹt.
  • Hệ thống lái bị giật mạnh khi đánh lái? Điều này có thể do dây đai bị chùng, dầu trợ lực bị thiếu hay có vấn đề với bơm trợ lực.
  • Hệ thống lái bị rung? Điều này có thể cho biết lốp xe cần cân bằng hay mòn hệ thống lái.
(ST)
ps.: những bài em gửi lên OS forum là những bài em sưu tầm và dịch ra tiếng Việt. Nếu có điều gì thiếu sót thì AE bổ sung giúp. Cám ơn

Phụ đề theo yêu cầu :
Steering
System Overview
Most of us have little understanding of how the steering system of a vehicle works, except that when you turn the steering wheel the vehicle responds by moving in the direction you want to go.
The steering system consists of a series of linkages and gears that connect the driver to the wheels. There are two types of steering systems, parallelogram and rack-and-pinion.
Today most vehicles have some degree of power assistance, which consists of a fluid reservoir and pump run by a belt.
The parallelogram steering system consists of a steering gearbox, pitman arm, relay arm and inner and outer tie rod-ends. The rack-and-pinion system differs from parallelogram as it eliminates the pitman arm, relay rod and idler arm.
Over time steering system components do wear out.
Warning Signs
  • Is it hard to steer? This could indicate the steering linkage needs lubrication or is damaged, or there is a problem with the power steering unit.
  • Does the steering feel loose? This could mean that steering linkage parts are worn and should be replaced.
  • Does your vehicle pull to one side? This could indicate worn steering or linkage parts, the tires are not at the same pressure, wheels are out of alignment or the brakes are dragging.
  • Does the steering wheel jerk when you turn it? This could indicate a loose steering belt, the power steering fluid is low or there is a problem with the steering pump.
  • Does your steering wheel vibrate? This could indicate the tires need balancing or worn steering parts.

Last edited by a moderator:
Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Em học điện làm sao biết về cơ khí
, mọi sự nhờ kỹ sư cơ khí giúp thôi :D

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50

Em còn dư một số đồ cho CR, có nhã ý sang lại cho ae:

- 1 bọc tay lái TH tặng, mới xài 2 tháng còn mới 99.99%: tặng
- 1 cản sau TH tặng, xài 1,5 tháng, mới 99.99%: tặng
- 1 Aluminum Locking Roof Bar cũng có hiệu mà em quên rồi (tình trạng: bạn mua ebay về chưa xài lần nào tặng cho em, em cũng chưa gắn lên luôn nên còn mới 100%): cái này không gắn vừa Sorento nha!. Lấy rẻ cho ae có thiện chí để em dắt bạn

(hình chỉ mang tính minh họa)

Tập Lái
2/12/11
33
3
0
70

skint nói:
Khái quát hệ thống lái trên xe hơi
Hầu hết chúng ta có chút hiểu biết hệ thống lái của xe hoạt động thế nào, ngoại trừ khi bạn đánh lái và xe di chuyển theo hướng bạn muốn.

Hệ thống (HT) lái gồm nhiều sự kết nối và bánh rang chúng kết nối người lái xe với bánh xe. HT lái có hai loại : HT lái hình bình hành và HT lái thanh răng-và-bánh răng.
Ngày nay, hầu như các phương tiện giao thông có nhiều hệ thống hỗ trợ lực, nó bao gồm bình dầu và bơm dầu vận hành bởi dây đai.
Hệ thống lái hình bình hành bao gồm hộp bánh răng lái, thanh truyền, tay chuyển tiếp và thanh giằng trong và thanh giằng ngoài. Hệ thống thanh rang-và-bánh rắng khác HT lái hình bình hành là nó bỏ đi thanh truyền, tay chuyển tiếp và thanh đệm.
Hình minh họa các loại HT lái :

Sau một thời gian sử dụng các bộ phận trong HT lái bị mòn.
Những dấu hiệu cảnh báo
  • Đánh lái nặng? Điều này có thể cho biết là thanh nối hệ thống lái cần được tra dầu hay bị hư hỏng, hoặc có vấn đề với HT trợ lực lái.
  • Cảm giác tay lái bị lỏng? Điều này có nghĩa là những thanh liên kết hệ thống lái bị mòn và cần thay thế.
  • Tay lái bị lệch về một phía? Điều này có thể do hệ thống lái bị mòn hay các thanh lien kết, lốp xe không cùng áp suất, bánh xe không thẳng hang hay là thắng bị kẹt.
  • Hệ thống lái bị giật mạnh khi đánh lái? Điều này có thể do dây đai bị chùng, dầu trợ lực bị thiếu hay có vấn đề với bơm trợ lực.
  • Hệ thống lái bị rung? Điều này có thể cho biết lốp xe cần cân bằng hay mòn hệ thống lái.
(ST)
ps.: những bài em gửi lên OS forum là những bài em sưu tầm và dịch ra tiếng Việt. Nếu có điều gì thiếu sót thì AE bổ sung giúp. Cám ơn
Em rất thích được tìm hiểu về hệ thống lái của xe. Bài của bác hình ảnh rõ ràng tuy nhiên phần text bên dưới thì lại không ăn nhập với hình: thanh liên kết hệ thống lái, dây đai, bơm trợ lực, ... nên đọc xong cũng không hiểu được gì hơn. Rất mong bác viết rõ hơn. Cám ơn bác.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Orient Sea nói:
Em rất thích được tìm hiểu về hệ thống lái của xe. Bài của bác hình ảnh rõ ràng tuy nhiên phần text bên dưới thì lại không ăn nhập với hình: thanh liên kết hệ thống lái, dây đai, bơm trợ lực, ... nên đọc xong cũng không hiểu được gì hơn. Rất mong bác viết rõ hơn. Cám ơn bác.
Dạ đó chỉ là kiến thức khái quát phổ cập, anh có thể google tìm hiểu chi tiết hơn. Có thể do phần dịch về thuật ngữ KT của em ko good nên nó ko "ăn nhập", anh nhìn hình minh họa để hiểu thêm. Có gì hay mong anh chia sẻ.

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50

Thêm phụ đề vô đi ông cơ khí ơi, em đọc xong ngồi gãi muốn rách cằm đây nè

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

pyben nói:
Thêm phụ đề vô đi ông cơ khí ơi, em đọc xong ngồi gãi muốn rách cằm đây nè
Vậy thì đỡ quá, mai mốt em bê nguyên xi từ cụ google luôn, dịch KT mệt lắm:mad:. Cứ từ điển mà tiến

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/9/10
281
242
43

Chắc đề nghị mở thêm cái chợ lạc-xon để anh em Carens có cái gì thừa đem ra trao đổi với nhau rồi cụng ly luôn cho tiện.

pyben nói:
Em còn dư một số đồ cho CR, có nhã ý sang lại cho ae:

- 1 bọc tay lái TH tặng, mới xài 2 tháng còn mới 99.99%: tặng
- 1 cản sau TH tặng, xài 1,5 tháng, mới 99.99%: tặng
- 1 Aluminum Locking Roof Bar cũng có hiệu mà em quên rồi (tình trạng: bạn mua ebay về chưa xài lần nào tặng cho em, em cũng chưa gắn lên luôn nên còn mới 100%): cái này không gắn vừa Sorento nha!. Lấy rẻ cho ae có thiện chí để em dắt bạn

(hình chỉ mang tính minh họa)

Hạng B2
29/6/06
238
2
0

ViosE2008 nói:
E có vợ 2 là Cà rem 2011 mới cưỡi khoảng 7 tháng. Lúc đầu cưỡi thấy phê lắm, nhưng gần đây thấy ló dở chứng. Mỗi lần e thích chơi kiểu xoay vợ 2 hết cỡ sang phải hoặc sang trái thì ló lại rung nhẹ ở tay lái, Pác lào bít chỉ bảo giúp e ný do tại sao ạ. Lên TH Bình triệu bảo hành thì mấy tay Kỹ thuật nói là bình thường thôi, bơm trợ lực hoạt động. Dưng mà lúc mới cưới đâu có zư vậy đâu. Chả bít thế lào mà nần. Cám ơn các Pác bít chỉ e.
Bác không nên đánh hết lái, sẽ làm cho khốp nối rotuyn mòn nhanh hơn. Khi mòn thì bác đánh lái qua phải hoặc trái, xe vẫn chạy thẳng một lúc (có đô trể do mòn rơ). Mà thực chất là ở vị trí đánh hết lái, khớp rotuyn chịu lực lớn nhất.

Hạng B2
28/4/11
169
1
0
44

skint nói:
new_caren2010 nói:
Em thì thấy cái nút On/Off Sunroof của Caren bố trí không hợp lí,bấm mở đèn trong xe dễ bị nhầm.Hôm rồi đi tỉnh vào ban đêm,bà cả em bấm đèn lấy đồ nhưng bấm nhầm cái nút on sunroof,nó mở toác quác,trên đồng hồ thì không hiển thị nên em cũng ko biết,thế là em đi mấy ngày với cái sunroof đang mở,khi về tới SG rửa xe mới thấy,cũng may là mấy bữa em đi trời không mưa,không chắc phải dọn lại hết nội thất rồi,hoặc giả sử đậu xe qua đêm ở đâu mà không an toàn thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra
.Khi đang chạy xe em cũng hay bấm nhầm nút on.Không biết có bác nào hay bị nhầm như em không? có cách nào khắc phục không các bác ( như lấy cái nắp nào đó che 03 cai nút sunroof lại chẳng hạn)

Thân!
Em nghĩ chắc anh nói là nó mở nghiêng. Nếu mình có thể làm thêm tiếng kêu khi nhấn nút sunroof thì có thể giải quyết vd này.
Em thì chưa bị vì sáng nào cũng vọc mở ra cho thoáng rồi đóng lại:D