Hạng B2
12/9/11
388
35
28
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

skint nói:
kennyssp nói:
anh Hiền đưa bài này ra hù em hả :((. Tiếng động cơ em đúng là có vấn đề thiệt mà, đã nghe thử xe mới và xe chạy được 5k, xe em vẫn lớn hơn.
Anh đưa lên để AE tham khảo!!! chứ đâu dám hù ai...Xe em kiểm tra xong chưa? bệnh gì khai mau để AE ngâm cứu rút kinh nghiệm:)
em mang đi kiểm tra, rõ ràng tiếng máy kêu lớn hơn nhưng ko ai công nhận nên đem về luôn. chán ghê. Anh Huề thì xuống Bình Tân rồi.

END
Hạng B1
5/2/12
54
10
8
52

anhbocau nói:
Hôm em đi thay nhớt 5000km , phòng dịch vụ nói "anh nên thay luôn con ốc xả" , Kia khuyến cáo . Ừ thay thì thay .

Sao lại phải thay con ốc này bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Chia sẻ kinh nghiệm, vừa rồi em đi một tour SG-Cam Ranh-SG.

1. Hiện tượng : khi đi dọc biển từ PT đường rất tốt và hầu như không có xe em chạy thử max. speed 160km/h khi gần vào cua quẹo em Rà Thắng giảm tốc xuống 100km/h thì vô lăng rung lên bần bật như là bánh xe chưa cân bằng động. Chạy dưới 100km/h rà thắng giảm tốc thì không bị hiện tượng trên (loại trừ ABS kích hoạt, bánh chưa cân bằng động)

2. Kiểm tra chuẫn bệnh : Vào TH kiểm tra ô bi, đĩa thắng, má thắng, dầu thắng và piston thì thấy má thắng mòn không đều. Kiểm tra piston thì thấy rịnh dầu một góc.

3. Kết luận : do piston thắng rịnh dầu nên lực ép lên má thắng không đều -> má thắng mòn không đều -> bề mặt thắng ma sát trên đĩa không đều có khả năng gấy ra hiện tượng giật giật khi rà thắng tốc độ cao -> làm vô lăng giật giật.

4. Điều trị : thay ring + seal cho piston để loại trừ khả năng rỉ dầu thắng -> lực ép lên má thắng đồng đều.
Nếu thay má thắng mới thì nên tiện rà lại mặt đĩa cho đều tránh khả năng mặt đĩa mòn không đều -> gây giật khi rà thắng.

AE nào bị hiện tượng như vậy thì kiểm tra giống như em.

Sau 1 thời gian sử dụng và so sánh với các em đồng hạng, em cảm thấy hài lòng về em này, cả về ngoại lẫn nội thất (hiện tại 49k km).
Nhưng dạo này em thấy tiếng động cơ vọng vào nhiều hơn và nghe có tiếng hú phía lái phụ (k biết phải dây curoa không) và độ êm dịu em thấy chưa được hài lòng lắm (không biết có phải do em thay 4 vỏ Pirreli 215/60R16 lúc 40k km hay không).
Nhờ các bác ném đá cho em mấy vụ trên, đồng thời em muốn cải tiến độ êm dịu bằng cách cải tiến hệ thống treo nhưng chưa có ý tưởng gì hay, mong các bác tư vấn nhiệt tình.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Skint cũng đua tốc độ dữ quá , không sợ Hugo bòm bòm sao ?

• Like
Reactions: Ngove
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

4runner nói:
Đường ko có ai đi thì Hugo lấy gì mà bòm bòm đại ca. E test con V già xem còn sung hong thôi (e thử với Escape 3.0:confused:)

• Like
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

huyno1 nói:
Sau 1 thời gian sử dụng và so sánh với các em đồng hạng, em cảm thấy hài lòng về em này, cả về ngoại lẫn nội thất (hiện tại 49k km).
Nhưng dạo này em thấy tiếng động cơ vọng vào nhiều hơn và nghe có tiếng hú phía lái phụ (k biết phải dây curoa không) và độ êm dịu em thấy chưa được hài lòng lắm (không biết có phải do em thay 4 vỏ Pirreli 215/60R16 lúc 40k km hay không).
Nhờ các bác ném đá cho em mấy vụ trên, đồng thời em muốn cải tiến độ êm dịu bằng cách cải tiến hệ thống treo nhưng chưa có ý tưởng gì hay, mong các bác tư vấn nhiệt tình.
em nhớ mâm 16 thì lốp co 205/60R16!? anh thay bản lốp rộng hơn 215 thì bám đường tốt hơn nhưng ồn hơn và hao xăng hơn (ma sát mà). Tiếng hú có thể kiềm tra bạc đạn bánh xe bên phụ. em nghĩ tiếng hú ko fai do dây Cu-roa. Còn vụ độ lại suspension thì chắc fai học hỏi anh thêm rồi (a làm rồi chia sẻ nha). Vì em hài lòng với suspension của em nó.

Last edited by a moderator:
Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

V2 đi được bao nhiêu k km rồi vậy bác Skint ?
skint nói:
4runner nói:
Đường ko có ai đi thì Hugo lấy gì mà bòm bòm đại ca. E test con V già xem còn sung hong thôi (e thử với Escape 3.0:confused:)

• Like
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

V già e vừa qua tuổi 60k:confused:
4runner nói:
V2 đi được bao nhiêu k km rồi vậy bác Skint ?
skint nói:
4runner nói:

• Like
Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Kết quả hết bao nhiêu thóc và thời gan bao lâu để trị bệnh vậy bác Skint ?
skint nói:
V già e vừa qua tuổi 60k:confused:

• Like