Hạng D
1/9/09
1.611
247
63
53
Cần Thơ - Vĩnh Long
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Chắc bác ấy thích riêng tư hơn, mở sổ trời sợ mưa và đặc biệt là lũ có cánh nó trả thù
nguyenchinhauto nói:
vấn đề đó thì quá đơn giản luôn, nhưng mà kể ra sao bác mở cửa nóc mà bác lại không biết nhỉ? vô lý quá

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63

4runner nói:
Xe Quách Đại Ca chở toàn đá xanh mừ .:D:D
moivaonghe nói:
qdc nói:
Hix, hôm kia đi Catrol Phan Thiết về, cà lem của em lock lạnh bị hư, kêu sạch sạch như xe công nông nên phải tắt mới dám chạy:(. Hôm nay vô NVT kiểm tra hết 1 ngày, họ bảo phải thay cục hít, ... nhưng 15 ngày nữa mới có hàng:((xe em còn bảo hành).
Các bác có kinh nghiệm chạy xe không máy lạnh xin chỉ giáo, hè xì gòn chạy xe không máy lạnh, liệu có đau lòng?

Giờ thấy Na mập ngon:D

Mua đá cây bỏ trên xe là mát liền ah Quách đại ca ui
Hôm nay chạy loanh quoanh không máy lạnh, quả thật chịu không nổi a Tư ơi:(
@moivaonghe: để đá chổ nào được xin chỉ giáo

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM

qdc nói:
Hix, hôm kia đi Catrol Phan Thiết về, cà lem của em lock lạnh bị hư, kêu sạch sạch như xe công nông nên phải tắt mới dám chạy:(. Hôm nay vô NVT kiểm tra hết 1 ngày, họ bảo phải thay cục hít, ... nhưng 15 ngày nữa mới có hàng:((xe em còn bảo hành).
Các bác có kinh nghiệm chạy xe không máy lạnh xin chỉ giáo, hè xì gòn chạy xe không máy lạnh, liệu có đau lòng?

Thấy chưa :D, em đã bảo mà :D

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Na mụp chỉ íu "lò xo" àh:confused::D

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50

qdc nói:
4runner nói:
moivaonghe nói:
qdc nói:

Sáng em chạy từ TĐức vào SG mà có bật máy lạnh đâu, mở quạt OK rồi. Chừng nào trời nắng hoặc mưa quá thì mới cần máy lạnh

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

qdc nói:
4runner nói:
moivaonghe nói:
qdc nói:

chắc anh chạy lâu không bảo trì, bảo dưỡng, vệ sinh dàn lạnh nên nó sinh bệnh năng như vậy. Bảo dưỡng là quá trình quan trọng trong khi sử dụng xe.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

V2 phục vụ mình, nhưng nếu chăm sóc ko tốt thì V2 nhức đầu sổ mũi sẽ gây ra nhiều phiền toái cũng như $$$ cho AE. Em đọc trên net có nhiều mẹo hay để chăm sóc V2
Gồm tất cả 76 mẹo (Eng. -> http://www.rd.com/advice/...n-topnotch-condition/)
Tiếng Việt em dịch từ từ, có sai xót AE correct dùm em :

1. Kiên nhẫn trong thời gian chạy rô đai :
  • Giữ tốc độ dưới 88km/h trong 1.600km đầu tiên hay theo lời khuyên của nhà sx.
  • Tránh chở quá nặng, kéo móoc
  • Không để xe nổ máy tại chổ trong thời gian dài
  • Tăng tốc nhẹ, giữ vòng tua máy dưới 3.000rpm.
2. Lái xe cẩn thận mội ngày
Sau khi chạy rà, lái xe cẩn thận mỗi ngày sẽ giúp V2 phục vụ AE lâu dài hơn.
  • Không tăng tốc đột ngột khi xe vừa khởi động. Điều này làm động cơ mau mòn, giảm tuổi thọ, đặc biệt là môi trường lạnh xung quanh.
  • Tăng tốc chậm khi bắt đầu di chuyển. Hầu như độ mòn của động cơ (ĐC) và bộ truyền động xảy ra trong 10~20 phút đầu hoạt động.
  • Làm nóng ĐC bằng cách nổ máy trên đường không phải là ý thông minh. ĐC không hoạt động ở nhiệt độ đỉnh, kết quả là quá trình cháy không hoàn thành, muội sẽ bám lên thành xylanh, dầu sẽ bị bẩn, và cuối cùng làm hư hỏng các chi tiết máy.
  • Giảm sức căng lên ĐC và bộ truyền tự động bằng cách trả về N khi đèn đỏ. Nếu không động cơ vẫn làm việc đẩy xe chạy tới ngay cả khi ngừng.
  • Tránh lái xe ở tốc độ cao và tăng tốc đột ngột, đặc biệt khi môi trường xung quanh rất nóng hay lạnh.
  • Kéo dài tuổi thọ của lốp xe. Đi đúng tốc độ. Tránh đề pa, ngừng và quẹo nhanh. Tránh ổ gà, voi và vật lạ trên đường. Đừng chạy lên lề hay cán vào lề khi đậu.
  • Khi quẹo, đừng giữ tay lái ở vị trí hết lái nhiều hơn vài giây. Nó có thể làm hư bơm trợ lực.
  • Tối ưu quảng đường đi ngắn, giảm ô nhiễm môi trường. Ngừng vài phút cho ĐC nghĩ, lái xe vào giờ thấp điểm sẽ giúp động cơ happy hơn.

• Like
Reactions: binhxitrum
Hạng B2
16/2/11
154
3
18

Mấy Bác cho em hỏi máy lạnh CR chạy khoảng bao lâu thì tèo , bảo trì thì cứ 5k em đem vô TH thôi nhưng chẳng thấy họ làm gì cả . Xe em gần hết bảo hành (còn 4 tháng) nghe nói vậy em cũng giật mình .

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Quang_relax nói:
Mấy Bác cho em hỏi máy lạnh CR chạy khoảng bao lâu thì tèo , bảo trì thì cứ 5k em đem vô TH thôi nhưng chẳng thấy họ làm gì cả . Xe em gần hết bảo hành (còn 4 tháng) nghe nói vậy em cũng giật mình .
5k là bảo trì định kỳ như nhớt...còn dàn lạnh thì theo em tuỳ vào tình hình mình đi ít hay nhiều sẽ làm như sau :
1. Vệ sinh lọc gió cabin định kỳ hàng tháng. Thay mới sau 6k km.
2. 30k km/2 năm kiểm tra ga lạnh, dầu lạnh. Thay lọc lạnh, kiểm tra vô dầu quạt lồng sóc, kiểm tra puli máy lạnh, bạc đạn v.v -> thay mới nếu cần.
3. 50km/3 năm vệ sinh toàn bộ dàn lạnh/nóng, xả ga củ, thay ga mới, thay lọc lạnh.

AE cứ thế mà làm thì tuổi thọ máy lạnh sẽ thọ lâu hơn.
Lưu Ý : khi vệ sinh dàn trao đổi nhiệt, tránh xịt nước cao áp trực tiếp hay quá gần làm xếp mấy cánh nhôm lại -> trao đổi nhiệt kém -> máy lạnh chạy thường xuyên hơn -> mau hư block.

Last edited by a moderator: