Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

vụ đưa số lên vô-lăng này hay quá, em theo

Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM

hiện giờ cái còi của em nó lại hoạt động bình thường mà em chưa hề sửa chữa mó máy gì em nó... không hiểu khi nào em nó lại làm nũng nữa thôi

do nó hoạt động lại nên cái còi chắc ko hư, em chưa biết phải kiểm tra những gì nữa (đơn giản hơn) ngoài mấy thứ các bác nói bên trên ..hihi..
, lần tới đi bảo dưỡng em sẽ yêu cầu thợ kiểm tra/bảo hành ..hị hị..

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Trường hợp này có bác đã chia sẻ rồi , các bác thợ chỉ việc thò tay vào chỉnh ở mặt sau của còi . Để chỉnh được còi phải tháo ốp nhựa gần 10 cái chốt (phia trên két nước ) hơi phê .:D

whoiswho nói:
hiện giờ cái còi của em nó lại hoạt động bình thường mà em chưa hề sửa chữa mó máy gì em nó... không hiểu khi nào em nó lại làm nũng nữa thôi

do nó hoạt động lại nên cái còi chắc ko hư, em chưa biết phải kiểm tra những gì nữa (đơn giản hơn) ngoài mấy thứ các bác nói bên trên ..hihi..
, lần tới đi bảo dưỡng em sẽ yêu cầu thợ kiểm tra/bảo hành ..hị hị..

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

hoangvualpha nói:
Xe em mới thay nhớt Mobil gold hồi 5k, bây giờ xe em gần 10k em vào bảo dưỡng định kỳ tính thay lọc nhớt luôn. Vậy có phải xả nhớt ra hết để thay lọc không ạh? nhờ các ca chỉ giúp :cool:
20k km/1 năm thay nhớt + thay lọc luôn nha BS:D.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/7/04
332
40
28
www.petrolimex.com.vn

jungle nói:
hoangvualpha nói:
Xe em MT nên em không quan tâm lắm vụ +/- nhưng em thích vụ độ thêm nút bấm còi bên phải. Nó sẽ tiện hơn khỏi mất công đưa tay vào giữa bấm mỏi cả tay lại không an toàn khi lái xe nữa
OK, nếu bác không cần nút +/- để vô số, thì bác có thể sử dụng nút +/- làm nút Hand free, nếu xe bác có bluetooth tích hợp trên Head unit.
Em là em kết cái vụ dùng nút giữa làm còi và 2 nút +/- cho cái vụ hand free lắm (đầu Kovan của em có Bluetooth mà). Cụ ngâm cứu sớm vụ này sớm đi ạ!

Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com

datma nói:
jungle nói:
hoangvualpha nói:
Xe em MT nên em không quan tâm lắm vụ +/- nhưng em thích vụ độ thêm nút bấm còi bên phải. Nó sẽ tiện hơn khỏi mất công đưa tay vào giữa bấm mỏi cả tay lại không an toàn khi lái xe nữa
OK, nếu bác không cần nút +/- để vô số, thì bác có thể sử dụng nút +/- làm nút Hand free, nếu xe bác có bluetooth tích hợp trên Head unit.
Em là em kết cái vụ dùng nút giữa làm còi và 2 nút +/- cho cái vụ hand free lắm (đầu Kovan của em có Bluetooth mà). Cụ ngâm cứu sớm vụ này sớm đi ạ!
Em làm xong hết rồi, đưa mạch cho bên làm mạch in làm cả tháng nay rồi mà họ mới giao cho em cái board Sunroof control. Trên các đầu DVD nó có nhiều chức năng cho remote steering lắm, còn dư 3 nút bên phải các cụ coi dùng được vào việc gì thì cứ set trên đầu HU thôi.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

chăm sóc xe tiếp theo...........
Lốp, mâm
37.
Đậy nắp van
Giúp ngăn bụi và hơi ẩm cũng như hơi thoát ra từ van. Nên thay nắp van mới khi thay lốp.

38. Duy trì áp suất lốp thích hợp
Áp suất lốp non làm cho lốp mau mòn. Nó sinh thêm nhiệt và ứng suất có thể làm hỏng lốp. Kiểm tra áp suất lốp 2 lần/tháng, duy trì áp suất lốp theo HDSD.

39. Kiểm tra lốp mòn không đều

Lốp mòn không đều có thể cần cân lại độ chụm của bánh xe. Nó cũng có thể do thắng, giảm xóc, mâm bị cong, lốp bị hỏng bên trong hay mòn bạc lót.

40. Kiểm tra gai
Kiểm tra độ mòn của gai, độ sâu của gai dưới vạch chỉ định độ mòn (1~1.3mm) thì phải thay lốp. Lốp mòn khi đi dưới đường ướt làm cho nước không thoát ra kịp dưới rãnh gai làm mốt độ ổn định của xe.

41. Đảo lốp
Làm cho lốp mòn đều và tăng thời gian sử dụng. Đảo lốp sau 10,000~12,000 km.

42. Kiểm tra hơi nước trong mâm
Xì van, nếu thấy hơi nước đọng trên tay thì hơi nước, nước ngưng tụ có thể làm rỉ sét mâm và thay đổi áp suất.
Xử lý : đội bánh xe lên, quay chiều van lên cao nhất, xả hơi bằng cách tháo kim van. Bơm hơi lại và kiểm tra hơi ẩm.

Hạng B2
23/2/11
178
57
28

jungle nói:
datma nói:
jungle nói:
hoangvualpha nói:
Em làm xong hết rồi, đưa mạch cho bên làm mạch in làm cả tháng nay rồi mà họ mới giao cho em cái board Sunroof control. Trên các đầu DVD nó có nhiều chức năng cho remote steering lắm, còn dư 3 nút bên phải các cụ coi dùng được vào việc gì thì cứ set trên đầu HU thôi.
Bác Rừng ơi!
chừng nào làm xong vụ 2 nút +/- thì hú em nha :D. Ngoai ra nếu bác làm được option hiển thị tiêu hao nhiên liệu và cruise control nữa thì tuyệt vời.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM

Option cruise control đây các Bác

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

tonngocnghia nói:
Option cruise control đây các Bác
em thèm quá hic:confused::D...nhưng theo cá nhân em thì đường xá VN hiện nay độ cái này uổng tiền lắm. Chừng nào 63 tỉnh có đường cao tốc 100km/h thì hãy độ cái này
:D