Tập Lái
10/3/20
15
1
3
36
Kia K3 bị ồn động cơ thì cần thay gì?

*Ảnh minh họa

Hi các bác
Xe em Kia K3 at 2015 chạy 30km trở lên nghe tiếng ồn động cơ. Không biết có cần thay cao su chân máy ko các bác ?

Em cảm ơn các bác tư vấn

Last edited by a moderator:
Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Phải kiểm tra đã, ồn động cơ có nhiều nguyên nhân mà, chân máy như bác nói, dây curoa, bánh chỉnh tăng đưa dây cuaroa, xem có sút dây bugi bỏ máy nào không, hay bugi hỏng, v.vv,. nên mang ra gara kiểm tra là nhanh nhất nhé

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng F
29/10/16
11.573
22.151
113
Pháp
- xe mở capot
- Đề máy
Xem thử các mức độ ga thì biết ngay, tiện xem máy có rung bần bật như bị sốt rét thì chính nó.
- Có thể kêu do những hệ thống giảm chấn, bạc đạn .... bánh xe mòn mà lầm tưởng là máy kêu

Online vậy thôi chứ em kh cầm lái thì không biết. Mà xe bao nhiêu cây và thay những gì về những bộ phận nầy .

Hạng C
17/6/15
815
1.346
93
Chào bác @Osin, cho e hỏi ké: chạy xe AT, khi đang chạy, buông chân ga, kéo số về N có sao không ạ? E thường làm vậy khi thấy đèn đỏ từ xa. Thứ 2: vệ sinh lọc gió như thế nào mới đúng cách? E thường thấy thợ dùng vòi hơi áp lực cao xịt. Cám ơn bác nhé.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.573
22.151
113
Pháp
Chào bác @Osin, cho e hỏi ké: chạy xe AT, khi đang chạy, buông chân ga, kéo số về N có sao không ạ? E thường làm vậy khi thấy đèn đỏ từ xa. Thứ 2: vệ sinh lọc gió như thế nào mới đúng cách? E thường thấy thợ dùng vòi hơi áp lực cao xịt. Cám ơn bác nhé.
Vấn đề này thì không nên vì khi hệ thống hộp đang hoạt động thì bạn chuyển về 0, thì không tốt cho máy và trật cách lái và nguyên lý của AT. Trừ MT ra có thể. nhưng lý thuyết vẫn được.

Nếu bạn thích thì có thể xe dừng hẳn (đèn đỏ) thì để N cũng được. Với lại làm cho thói quen không hay về xe AT khi xe còn lăn bánh chuyển về N. khá nguy hiểm nếu như xe xuống dốc

Các bạn có khái niệm là khi về N,0 thì ít hút xăng chăng, đây là ý nghĩ sai lầm. Nếu bạn nào có đồng hồ về tiêu hao nhiên liệu, khi thắng còn số (AT,MT) thì nó sẽ về 0, còn nếu để N hay 0 thì nó vẩn hao nhiên liệu nhé.

Thêm nửa, như bạn thắng còn số thì trên cảm ứng thắng (từ 3 chấu trở đi) nó không chỉ chuyển tính hiệu cho đèn thắng mà còn chuyển về ECU cho tắt hay giảm nhiên liệu . Do đó khi về N mà đang lăn bánh không giúp tiết kiệm năng lượng đâu

Và cái cuối cùng, nếu xe bạn có Start&Stop thì không nên

Vệ sinh lọc gió như thế là đúng, nhưng cũng đôi ba lần thôi, vì không chỉ có bụi mà còn những chất dưới dạng dầu thì nó sẽ bám vào lọc (vì là giấy) do đó làm thì được nếu thấy còn xài được, nếu như thấy đổi màu nhiều (nhìn trong và ngoài) thì nên thay mới .... Cho bác ý kiến nè : lấy giấy ăn (loại lớn) bao lại lọc gió thì nếu có thay thì chỉ thay .... giấy ăn mà thôi :):):):) .

Có thể áp dụng với lọc điều hoà. Nhưng nếu nó rẽ thì ... thay luôn cho rồi. Nhớ khi xịt lọc thì cũng nên xịt sạch chổ để lọc luôn nhé.

Tiện, nếu các bác thay nhớt theo lý thuyết thì 1/2 về lọc, nhưng tôi khuyên là thay lọc nhớt luôn (lý do dể hiểu, hỏi các bà nội trợ là biết ...)

Thân bác !

Hạng D
3/3/16
1.497
2.665
113
39
View attachment 2473289
*Ảnh minh họa

Hi các bác
Xe em Kia K3 at 2015 chạy 30km trở lên nghe tiếng ồn động cơ. Không biết có cần thay cao su chân máy ko các bác ?

Em cảm ơn các bác tư vấn
đời 2015 thì thay xe được rồi bác

vì mình nghe thiên hạ đồn xe Hàn xài vài ba năm là riệu rã hết rồi :D

Hạng D
23/10/18
1.131
23.183
113
40
Anh ở sg thì mang qua mình so đo thử xem nó ồn là do đâu! Cùng xe cùng đời dễ so sánh :):):)
Kia K3 bị ồn động cơ thì cần thay gì?

• Like
Reactions: cugung212