Re:[KIA - Kia Morning] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Morning

Em cũng thấy vậy, 5k là thay 1 lần là hợp lý rùi. Vậy cho nó bền chiếc xe với máy móc nó được sạch sẽ hơn.

Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác

xe em mua dc 19 tháng rồi mà mới đi có ~8000km nhưng em cũng thay nhớt hết 3 lần theo KM của bên Kia rồi, xe em bị phù vỏ 1 lần đem lên goodyear họ đổi cho cái mới luôn, còn trầy trụa thì từa lưa, chủ yếu là do mấy ông trong chổ gởi xe dời xe bị trầy mâm, trầy cản tùm lum (chán). xe em chạy xang A92 thôi đi đường trường mấy lần do tầm 7l/100km (xe em AT new morning sport).
em có vài câu hỏi
1. bao lâu thì thay nhớt
2. bao lâu thì đảo vỏ xe - bao lâu thì thay vỏ
Cám ơn
oánh dấu cái thớt này để theo dõi.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp

tndp nói:
xe em mua dc 19 tháng rồi mà mới đi có ~8000km nhưng em cũng thay nhớt hết 3 lần theo KM của bên Kia rồi, xe em bị phù vỏ 1 lần đem lên goodyear họ đổi cho cái mới luôn, còn trầy trụa thì từa lưa, chủ yếu là do mấy ông trong chổ gởi xe dời xe bị trầy mâm, trầy cản tùm lum (chán). xe em chạy xang A92 thôi đi đường trường mấy lần do tầm 7l/100km (xe em AT new morning sport).
em có vài câu hỏi
1. bao lâu thì thay nhớt
Cám ơn

Vài lời cùng pác theo kinh nghiệm em biết:
Nếu xe mới thì thay nhớt theo Bảo hành đó pác, xe cũ nữa thì nghe nói là 5k, ít chạy đường trường xa hơn vài trăm thì 7-8k cũng được (do máy chưa nóng lắm để nhớt lão hoá ).
Đảo vỏ khi mòn 1 bên khá nhiều (nhìn vỏ mòn theo cảm giác cũng được ). Thay vỏ khi mòn tới hết gai (thường mòn hết gai sẽ có xuất hiện lằn xanh/đỏ ) Sau 6 năm kể từ ngày sản xuất thì cáp + cao su của vỏ bắt đầu lão hoá nên vỏ cũng dể hư (sau chữ DOT là dãy chữ + số, 2 số cuối là năm xản xuất )

Hạng D
27/12/11
2.225
7
38
41

Em cũng hóng xem sao, em mới chạy có 3k5, tết có đi nhiều nhưng vẫn OK

Hạng B1
11/8/09
93
9
8
40

có lẽ trong thớt này thì em đi nhiều nhất, đến giờ đã 62k cây rồi..:mad::mad:
nói chung là không thấy em nó bệnh hoạn sổ mũi gì, chỉ lặt vặt thay nhớt, đảo vỏ, thay lốp, vá lốp, thay kèn và trầy xướt do va quẹt.
từ ngày lấy về đến bây giờ thì vẫn cứ 1000đ/km mà tính tiền tới. Hôm rồi đi Phan Thiết - Saigon em đổ 500k xăng 95, về tới SG vẫn còn dư...haizz, mua xe này đi ko thấy tiếc tiền xăng tí nào..duy nhất chỉ có cái dàn lạnh kêu hơi to hơn so với lúc lấy xe về...
bình quân em đi khoảng 8k km em mới thay nhớt 1 lần, mấy bác vô tư chuyện này đi vì trong cataloque của hãng bảo trong tình trạng tuyệt vời thì nhớt đi tới 15k mới phải thay mà (còn ở VN em chia đôi cho chắc ăn).
ah quên, xem em đi là Morning Truong Hai, 2009 MT

• Like
Reactions: Me-xehoi
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

khanhlucky97 nói:
em thấy 5k thay là đúng quy định bảo dưỡng mà bác
anh thử đọc manual của Kia (tiếng Anh) xem họ nói mấy k thay nhớt (đừng có đọc của TH tiếng Việt - vì cũng dịch từ English + chế biến chút thành manual tiếng Việt)

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

tndp nói:
em có vài câu hỏi
1. bao lâu thì thay nhớt
Cám ơn
Em giúp anh trả lời theo manual KM :
1. 8k km hoặc mỗi 4tháng tùy điều kiện nào đến trước. Nếu 1 năm đi chưa đến 8k thì tối thiểu thay nhớt 2 lần/năm (vì trong kkhí có hơi nước sẽ làm nhớt mau oxy hóa).
2. 10~12k km thì đảo vỏ. Trung bình thì 60~80k km thì thay vỏ hoặc độ sâu gai dưới 1.6mm

Hạng D
30/3/11
1.164
5
38
44
Cà Mau, Cần Thơ

skint nói:
khanhlucky97 nói:
em thấy 5k thay là đúng quy định bảo dưỡng mà bác
anh thử đọc manual của Kia (tiếng Anh) xem họ nói mấy k thay nhớt (đừng có đọc của TH tiếng Việt - vì cũng dịch từ English + chế biến chút thành manual tiếng Việt)
Vậy là mình chưa đọc rồi, thanks bác. Vì xe còn bảo hành nên mỗi lần ghé anh Hải kiểm tra sau 5k là mình thay nhớt luôn cho chắc ăn. Thanks bác nhé.

Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông

Kin nói:
- vấn đề nhiên liệu: xe em số MT, xăng 95 giá 21300đ/lít. trước giờ cứ đổ 500 nghìn xăng là đi được 500km. tính ra chạy 1km mất 1 nghìn cho tiền xăng
- hôm 28 tết vừa rồi rửa xe, lọ mọ phát hiện ra cái kèn nằm trong hốc máy. thử mọi kiểu sao nó không kêu, tháo ra lấy kèn phía trước mũi lắp vào cũng không kêu, cắt dây từa lưa, thử cầu chì tá lả nó cũng hông kêu. trong lúc hoản loạn chợt nhớ đến bác jungle, bóc máy alo cho bác liền... vừa nghe em trình bày xong bác pháng ngay nó là cây kèn báo động. hic, mất cả ngày phải mày mò ráp vào...
p/s : hổm nay chưa có dịp, sẳn đây em cam ơn anh Trí jungle nhé.
500K/21.3 = 23.47Lít mà chạy những 500km, tính ra xe bác chỉ 4.69Lít/100KM?
Bác xe nào mà Tuyệt vời thế, hoặc có bí kíp gì truyền cho anh em không?
Em thì cứ trung bình tầm 10-11lit/100km
@skint: bác Skint có vẻ là "chiên dza" nhỉ, Vì những dữ liệu bác đưa ra em thấy khá phù hợp ... túi tiền. Chứ cứ lăng quăng thay nhớt, thay vỏ... cũng xót lắm.