Hạng B2
23/6/09
124
1
16
Thưa các bác, em chạy KM 2010 đã được 7000km, tất cả mọi vấn đề đều ổn. Chỉ trừ 1 vấn đề làm em lo lắng, đó là khi chạy lên 90km/h hoặc hơn thì có tiếng ù ù như cối xay lúa. Em đã test ở số 3 khi lên 100km/h thì ko bị ù nhưng khi chạy ở số 4 là lại bị ù. Hoặc khi em thốc ga để tăng tốc xe cũng bị ù nhưng ko lớn như khi chạy số 4 ở trên 90km/h. Khi em đang chạy đều ở khoảng 85km/h thì rất êm, nhưng khi em mớm thêm ga để tăng tốc thì bắt đầu có tiếng ù, nếu em ngớt ga thì sẽ hết ù ngay.
Tiếng ù này rất to và em có cảm giác xe bị ghì lại khi ù như vậy.
Các bác chuyên gia vào bắt bệnh giúp em với. Nếu đi viện để khám thì phải khám bộ phận nào?
Rất mognhaanjj được sự giúp đỡ của các bác!
Thank các bác!

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Tại sao lại chạy số 3 & 4 ở vận tốc > 90km/h thậm chí 100km/h ??? Dư máy vòng tua cao thì ù là phải !!!

Bác phải chuyển số 3 khi ở 30km/h & số 4 khi đạt vận tốc 40km/h, trên 50km/h là phải chạy ở số 5 rồi. Xem lại cách vận hành xe và chuyển số của mình đi. Khi đi học lái các thầy không hướng dẫn bác à ???

Lái xe như kiểu bác thì có lẽ mức tiêu hao nhiên liệu của Kia Morning 2010 máy 1.1 là 15-20L/100km ??!

Hạng B2
23/6/09
124
1
16
Xe em số tự động bác ạ!
Em chạy số D (số 4) lên 90km/h thì bị ù, em test chạy ở số 3 thì ko bị ạ!

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Matiz còi nói:
Tại sao lại chạy số 3 & 4 ở vận tốc > 90km/h thậm chí 100km/h ??? Dư máy vòng tua cao thì ù là phải !!!

Bác phải chuyển số 3 khi ở 30km/h & số 4 khi đạt vận tốc 40km/h, trên 50km/h là phải chạy ở số 5 rồi. Xem lại cách vận hành xe và chuyển số của mình đi. Khi đi học lái các thầy không hướng dẫn bác à ???

Lái xe như kiểu bác thì có lẽ mức tiêu hao nhiên liệu của Kia Morning 2010 máy 1.1 là 15-20L/100km ??!

KM có số 5 hả bác? Bác tư vấn như ''chiên da'' vậy. Cứ tưởng mình biết nhìu lắm nhưng thật ra chẳng biết gì

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
xekovn1984 nói:
Matiz còi nói:

KM có số 5 hả bác? Bác tư vấn như ''chiên da'' vậy. Cứ tưởng mình biết nhìu lắm nhưng thật ra chẳng biết gì

Bác nên nhớ KM có cả AT và MT. Vì bác chủ thớt không cho biết cụ thể nên cứ tưởng bác í đang đi xe MT ! KM Mt thì có số 5 chứ !!?

Còn xe AT thì sao lại nói là đi số 4 nhỉ ? Phải nói là cài số D thì mới biết là đi xe AT chứ !

Xe AT cũng nhiều kiểu số. Nếu không nói rõ thì rất dễ hiều nhầm.

Em không phải "chiên da", thế bác là "chiên da" à ? "chiên da" mà không biết xe KM có số 5 (nếu là MT) ? hay bác chỉ biết KM chỉ có AT ?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Có thể bác hiểu rỏ hơn, nên xem giúp bác vnguyenmazda thì hay. 

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
vnguyen_mazda nói:
Thưa các bác, em chạy KM 2010 đã được 7000km, tất cả mọi vấn đề đều ổn. Chỉ trừ 1 vấn đề làm em lo lắng, đó là khi chạy lên 90km/h hoặc hơn thì có tiếng ù ù như cối xay lúa. Em đã test ở số 3 khi lên 100km/h thì ko bị ù nhưng khi chạy ở số 4 là lại bị ù. Hoặc khi em thốc ga để tăng tốc xe cũng bị ù nhưng ko lớn như khi chạy số 4 ở trên 90km/h. Khi em đang chạy đều ở khoảng 85km/h thì rất êm, nhưng khi em mớm thêm ga để tăng tốc thì bắt đầu có tiếng ù, nếu em ngớt ga thì sẽ hết ù ngay.
Tiếng ù này rất to và em có cảm giác xe bị ghì lại khi ù như vậy.
Các bác chuyên gia vào bắt bệnh giúp em với. Nếu đi viện để khám thì phải khám bộ phận nào?
Rất mognhaanjj được sự giúp đỡ của các bác!
Thank các bác!

ba6y giờ biết bác đi xe KM AT thì cái đoạn in đậm màu xanh có thể là nguyên nhân đó bác ! Vì số AT khi bác đang chạy ở tốc độ cao (hết số) rồi, nếu bác mớm ga hơi mạnh, gấp thì hộp số AT sẽ tự hiểu là bác muốn tăng tốc để vượt nên sẽ tự động về 1 số để tăng tốc, khi đó máy sẽ hú (vì đã về số 3), nếu bác lại nhả chân ga ra một chút thì xe lại chyển lên số 4, hết ù.

Nếu đúng thế thì xe bác chả bị sao cả ! Để khắc phục thì mớm ga nhẹ hơn, xe sẽ từ từ tăng tốc nhưng không về 1 số.

Hạng B2
23/6/09
124
1
16
@Bác Matiz còi: Em đi xe cũng lâu rồi và riêng với xe AT thì em đã ôm vô lăng khoảng 6 vạn Km rồi, nên em dám khẳng định là khi em lái xe em biết rất rõ xe đang chạy ở số mấy.
Tiếng ù ko phải là nó cứ ù kéo dài mãi mà nó có chu kỳ: ù ....... ù....... cách nhau khoảng 1/2 giây.

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53
Lúc đó vòng tua máy đang ở bao nhiêu huh bác, xe bác tải bao nhiêu người? Bác chạy 10 lần như 1 bị tình trạng như vậy hay sao?