Hạng B2
23/12/12
249
176
43
Chào các bạn OS trên box KIA.

Số là vợ hai của mình đến hạn đăng kiểm tháng 12 này. Biết vợ mình đời hơi sâu, đồng thời nhân tiện cuối năm chăm sóc xe, nên trước khi đăng kiểm mình chạy qua KIA Bình Tân để bảo dưỡng 30 ngàn KM.

Bảo dưỡng tuần trước, thì tuần sau mình chạy đi đăng kiểm. Thật bất ngờ, xe mình bị rớt đăng kiểm. Lỗi là do lực thắng 2 bánh sau chỉ có 20%. Yêu cầu của đăng kiểm là phải 60%.

Do đây là hạn mục thắng, liên quan đến an toàn, nên mình cũng hơi lo. Mình đem xe chạy ra gara gần đó kiểm tra thì thấy 2 đầu bên trái hoàn toàn kg có dầu. Gara bảo là lâu nay mình toàn thắng bằng 2 bánh trước. Nghe xong hết hồn. Hiện tại gara đã làm lại thắng cho mình chờ ngày mai đăng kiểm lại.

Thắc mắc của mình là kg biết KIA bảo dưỡng 30 ngàn km. Trong đó có hạng mục vệ sinh bố thắng mà hoàn toàn kg phát hiện việc thiếu lực thắng bánh sau. Lâu nay, mình cứ tưởng đem vào hãng tốn tiến chút nhưng đc cái yên tâm về kỹ thuật. Năm nào cũng đem xe vào hãng dù chưa đến hạn bảo dưỡng. Bây giờ thì mình rất kg yên tâm về khoản an toàn khi bảo dưỡng ở KIA.

Các bạn có ai đã gặp phải trường hợp như mình kg? Thì chia sẽ với mình nghe.

Trân trọng.

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Hãng chỉ là cái máy chém, nếu có bảo hiểm thân vỏ thì vô, còn không thì ra gara cho lành. Em vào hãng làm đồng sơn, báo giá 3,8 triệu, mang ra gara gần đó làm 2 triệu!

• Like
Reactions: PhatIT
Hạng B2
23/12/12
249
176
43
Bác bảo dưỡng đại lý KIA nào mà tệ vậy? Gặp e là lên kím ku CVDV hỏi cho ra chuyện.
Minh co goi dt hoi thi ban ay bao theo tieu chuan cua hang KIA thi van chay dc. Vi vay minh rat kg yen tam sau khi chuyen xay ra.

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
23/12/12
249
176
43
Hãng chỉ là cái máy chém, nếu có bảo hiểm thân vỏ thì vô, còn không thì ra gara cho lành. Em vào hãng làm đồng sơn, báo giá 3,8 triệu, mang ra gara gần đó làm 2 triệu!
Do xe minh chi vo con. Nen minh rat quan tam ve an toan xe. Minh cung hay trao doi voi ban Phong Nguyen va Hieu Z1 tren OS. Nhung theo thoi quen thuong hay vao hang bao duong cho yen tam. Sau vu nay minh se can nhac lai.

Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Phải nói là bão dưỡng của KIA quá ẩu chỉ biết làm cho hết việc , em đi bảo dưỡng thì kỹ thuật chỉ biết làm y như những hạng mục trong tờ giấy yêu cầu những vấn đề khác kỹ thuật kg quan tâm . Chưa hết , xe em khi chạy khoảng vài tiếng thì khi đề pa số 1 rồi về N thả trớn hoặc về N để thả dốc cầu thì xe có cảm giác ít trớn và bị ghì lại , chạy vào hãng ở PMH thì cố vấn chỉ lên đạp đạp thắng rồi phán xe em bình thường , nếu có bị kẹt thắng thì chạy phải có mùi khét . Mịa đợi có mùi khét lúc đó mặc áo tù rồi chứ đâu còn ở ngoài này nữa . Nhìn chung KIA bây giờ chỉ biết làm theo lệnh từ cố vấn đưa xuống , cố vấn thì chỉ biết làm theo hạng mục hoặc yêu cầu khách hàng kêu , chữ Tâm hình như bị nhai mất rồi

• Like
Reactions: PhatIT
Hạng B2
23/12/12
249
176
43
Cám ơn các bạn đã chia sẽ. Hôm nay mình đã đăng kiểm lại và đã qua. Tốn thêm 100K và mất buổi sáng, vừa kịp đem xe về chở gia đình đi ăn giỗ.

• Like
Reactions: tuanpercuss