Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Chào cả nhà Kia, lâu lắm em mới lại tham gia lại box Kia, số là em có 2 em kia ở nhà.
1. Kia Morning 2012 Nhập Full Kịch Trần!
2. Kia Rio 2014 Bản mâm 17 Full!

Trước tiên nói về con Morning: Em chỉ có 2 từ "thoải mái": Chạy em nó mà em chả phải lo nghĩ gì cả, xe nhỏ dễ lạng lách, chui hẻm, ít tốn xăng nên chả sợ kẹt xe gì cả, để đâu cũng đc, em chả thấy tui nó bẻ kính xe này thì phải. Bảo dưỡng rẻ tiền ko lo nghĩ. Nói chung rất thích. Ngoài ra, xe này cách âm cực tốt, xe nhẹ mà êm vãi luôn!! Nói hơi quá một chút thì cách âm của nó ko thua cái Camry là mấy!
Bác nào có dịp chạy 2 con này cùng lúc sẽ có thể thấy! Nhớ lấ morning bản nhập 100% nha, bản trường hải em e là ồn hơn nhiều!

Nói về Kia Rio: Đầu tiên cảm nhận em này hơi ồn hơn con Morning, cũng đơn giản là mâm nó to hơn nhiều nên độ ồn gầm là khó tránh khỏi. Việc này có thể khắc phục bằng cách âm 2 lớp.
(Nói về cách âm thì em thấy ở VN mình toàn cách âm 1 phần: tức chỉ dán miếng có foild nhôm lên sàn thế là xong, trong khi cái miếng đó chỉ chống rung chủ yếu. Muốn triệt để người ta phải dán thêm lớp chống ồn nữa. Bọn Focal có làm vật liệu cách âm gộp chung 2 cái lại, thành 1 miếng có 3 lớp: cao su có mặt keo, với lớp nhôm và trên cùng là lớp mút chống ồn.). Ngoài ra em thấy em Rio này cách âm ngon hơn cả K3 2.0 nhé, chả hiểu anh Hải đem xe nào về ráp cũng bớt vật liệu cách âm hay sao á. Lý do là em được chở đi lấy xe Rio bằng K3 2.0, sau đó chạy em Rio thì thấy ôi.. êm thật! :) Xe Rio chạy được cái rất nhẹ. Chạy cao tốc 120km/h rất ổn định! Xe thì cũng nhỏ gọn và nhiều đồ chơi. Giá tiền cũng tạm ổn vì với giá 625 thì khó kiếm đc em nào ngon như em Rio mới tinh 100% nha! (em đã thử kiếm)! Đồ chơi thì thoải mái, start stop, Auto gạt nước, Auto đèn, đèn nhỏ trong cabin, âm thanh khá tốt, DVD, 2 ổ sạch điện thoại, đèn trong hộc để đồ, của sổ trời, gập gương điện, điều hoà tự động, Cruise Control, v.v....

Lúc xe mới về thì em cũng quá rành anh Hải là hay vứt xe ở bãi, mưa nắng bụi bặm. Lấy em về tuy hãng có làm sạch đánh bóng sơ nhưng khe kẽ còn bẩn lắm, nước sơn có trầy xước nhẹ (do xe có bụi mà rửa không đúng cách nên tao ra vệt xước nhìn như mạng nhện), kính xe thì có vệt mốc do nước mưa đọng! (Hehe em chuyên chăm sóc xe nên em nhìn kỹ lắm). Hầu như tất cả xe mới đều bị những trường hợp tương tự.
Ngoài ra vấn đề quan trọng của xe mới là nó bị để ngoài kho lâu. Nếu là xe nhập thì bèo lắm cũng 3 tháng lênh đênh mới về tới Vn, nằm thêm 3 tháng nữa mới đến tay người tiêu dùng, xe ráp trong nước thì ít hơn. Nhưng tốt nhất mua về là phải kiểm tra bề mặt sơn ngay, sau đó thấy trầy (chắc chắn sẽ trầy vì những lý do em nêu trên) thì đánh bóng nhẹ (ko đánh ca na, phải đánh chuyên nghiệp) sau đó phủ wax bảo vệ hoặc phủ Nano! Các roăng cao su cửa, mép kính v.v... phải được bôi bảo dưỡng ngay! Các mặt nhựa cũng phải được bôi bảo dưỡng! Chứ nằm lâu mưa nắng mà ko đc bảo dưỡng thì chạy thời gian xe xuống nhanh lắm!
Nội thất em nói sau :)
Nên các bác đừng nghĩ xe mới tinh là ko phải làm gì nha!

Kia Rio - The Power to Surprise !!

Đem đi rửa máy( xịt sơ bụi và phun bảo vệ máy của Sonax)

Kính mốc..hình giống nước trên mặt kính nhưng lau bình thường ko đi, phải có đồ đánh bóng kính chuyên dụng

Sơn xước nhẹ nên đem về nhà là em quất liền!! Dán viền hết để đánh bóng khỏi bạc mấy cái chỗ có nhựa và cao su!

Xong rùi, tuy nhiên màu trắng lên ko đã bằng màu đen, nhưng cũng bóng hơn rất nhiu so với trc khi chưa làm!

Còn quy trình đánh thì cũng như các bài em đã chia sẻ trong Tuyệt Đỉnh Đánh Bóng <- click vào!

Xe lấy đc 4 ngày, đã Roda đc 700 Km! Giờ xe chạy rất nhẹ so với ban đầu!! Mai em đi thay nhớt là vừa!! Kỳ này chắc xài Motul xịn lun hehe!!

Thx các bác, có gì em cập nhật!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/7/12
4.193
13.253
113
Đại ca Kombat đã trở lại ....với KIA và lợi hại hơn xưa.
he he...

• Like
Reactions: Kombat