Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kiểm tra bình ắc quy ở hãng Honda

Hạng C
7/6/14
918
1.508
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Xe em Honda civic mua ở Honda Kim Thanh còn 2 tháng nữa là tròn 2 năm.
Cách đây 3 ngày có đi bảo dưỡng 30.000 km ở đây xong hết 1tr8.
Lúc làm bảo dưỡng em cũng nhắc anh CVDV kiểm tra bình ắc quy vì xe em đi hơi lâu mà bình chưa die.
Lúc bảo dưỡng khâu kiểm tra bình ắc quy thấy mấy anh chàng kỹ thuật kiểm tra đưa máy vào đo kiểm khá kỹ và nói bình em còn tốt nên em cũng yên tâm.
Hôm nay sau khi ăn trưa ở Q5 xong thì lên xe đề máy thì không đề được vì bình ắc quy hư.:(. May mà lúc đó ở gần An dương vương nên 15p sau là có người đến câu bình và đề lại được. Tuy nhiên cảm thấy ko an tâm nên em quyết định mua luôn cái bình delko mới thay vào hết 1tr3.
Kinh nghiệm rút ra sau vụ này là đừng tin vào việc kiểm tra bình ắc quy của hãng mà có ngày nằm đường giống em. May mắn là bị vào buổi sáng và ở gần khu ADV.

Hạng C
20/12/06
958
206
43
53
otosaigon.com
xe mới chạy có 2 năm mà tèo cái bình nhanh vậy hả cụ ???thông thường thì cỡ 3 năm thì bình mới hết DATE nhé...mà cụ xài bình dzin là khô hay nước đấy ???

Hạng D
19/10/09
4.722
14.182
113
Tel : 0949999684 .
Bình hư hay không khó nói lắm bác.Ktra chất lượng hiện tại và giam thiểu rủi ro thôi chứ không có chắc 100% đâu bác.Ví dụ đơn giản như cái bình nước hiện tại nó còn 70% nhưng ông nào đó châm nước vô không đúng vài ngày nó die.Còn phụ thuộc vào các phụ tải đang xữ dụng nó và bộ sạc nữa .

Ngón ktra này em có nhưng chỉ phục vụ sửa chữa ktra cho khác thôi.Chưa dám lấy tiền cũng vì vậy :D .Có lấy cũng phụ thu tầm 200k/lần thôi vì mua bộ này hơi đắt tiền

Hạng B2
21/3/13
269
331
63
Chac Ca Dao
Em có chút kinh nghiệm chia sẻ với các bác. Các bác để ý lúc mình đề máy, nếu bình còn tốt thì các đèn trên taplo (như đèn thắng tay ...) sẽ không bị chớp.
Nếu khi các bác đề máy mà các đèn bị chớp thì lúc này các bác nên thay bình được rồi, không cần đợi nó chết hẳn đâu.

Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
Bên PT có chạy report test accu mà! Bên này cvdv sẽ báo để bác biết tình trạng mà mua trong hãng cũng đc, ra ngoài thay cũng đc