Tập Lái
6/6/18
1
0
1
44
Thân gửi bác HV (đã Hoàng rồi lại còn Vương) @hoangvuong2512

Em xin nhờ bác trợ giúp: Xe em là Teana 2.0L đời 2010. hôm trước em ra 1 đại lý của Nissan thì họ nói xe em bị hở "két làm mát dầu (dầu số)" nhưng em không tin, em ra 1 đại lý khác (cũng thuộc nissan) họ lại trả lời: "làm gì có két làm mát dầu số" và chỉ thay dây tuy ô do dây trước cũ rồi. Vậy nhờ bác tư vấn là xe em có "két làm mát dầu số"không ạ?

Mịe, viết chữ mịe mãi ko đc, mấy hôm nay sờ trét quá các bác ạ, suốt ngày bị sờ gáy với trét việc. Mệt vãi $*^(_!&$...
Ok, phần trước các bác biết ắc quy với máy phát điện hoạt động ra sao rồi. Giờ xem e MÁY KHỞI ĐỘNG hoạt động sao nhé.

Bài 14 (Phần 3) - Máy khởi động (Củ đề)
Các bác cũng hiểu rằng động cơ ko thể tự sướng đc, nên phải nhờ ngoại lực mới hoạt động đc. Các bác nhớ cái máy nổ chạy xăng ko ko, muốn nổ thì các bác phải dùng cái cần để quay tay đúng ko? Còn ô tô thì ko thể quay tay đc. Thế mới sinh ra cái máy khởi động, gọi dân dã là củ đề.

E nói thế này cho dễ hiểu, động cơ lúc dừng lại thì có xilanh đang ở kỳ nén, xylanh thì kỳ hút, cái thì kỳ xả...Bây giờ các bác có đánh lửa, có phun xăng thì cũng có thể xảy ra kỳ nổ đc chút chút trong 1 xylanh nào đó đang ở kỳ nén (thường thì chưa nén hết nên gọi là cháy đúng hơn là nổ), mà giả sử có 1 xilanh nổ đc chăng đi nữa thì cũng ko đủ sức để kéo mấy thằng piston còn lại để làm quay trục khuỷu. Nên cần cái máy khởi động giúp trục khuỷu đạt đc vòng quay tối thiểu để có thể tự hoạt động đc (khoảng 60-100v/p). Bên cạnh đó, với tốc độ tối thiểu này của trục khuỷu thì mới làm cho máy phát điện tạo ra đủ điện kích hoạt bugi hoạt động.

Hình 14.xx - Củ đề, máy khởi động

Và e nó được gắn vào động cơ như lày:
View attachment 375384
Hình 14.xx - Vị trí máy khởi động

Cấu tạo e nó
View attachment 375385
Hình 14.xx - Cấu tạo sơ lược máy khởi động

Và nguyên lý

Hết bài 14 (phần 3)
HV/ Còn nữa...

Tập Lái
5/7/18
1
0
1
35
Chào Bác Vương!
tình hình là em đã đọc hết mấy bài của bác và giờ mới gửi lời cảm ơn( đọc lén không hà). Em đọc tới bài 15 rồi mà ko biết tìm mấy bài sau ở đâu cả. Bài hệ thống lái trước rồi gì gì mà bác liệt kê đấy. Giúp em tí nhé hóng hoài đấy

Tập Lái
13/7/18
1
0
1
28
A ơi cho e hỏi..áp suất nhớt mình đo là bao nhiêu vậy a? Áp dầu và áp xăng là bao nhiêu vậy ạ