Tập Lái
17/10/15
5
12
3
44
Vậy để đạt tiê chuẩn khí thải Euro thì chỉ cần thay đổi bộ chuyển đổi khí xả ạ?

• Like
Reactions: wind.pro
Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Bài 14 - Hệ thống khởi động xe ô tô (Phần 1)

Thú thật các bác đừng cười e chứ ngày xưa cứ mỗi lần bật điều hòa xem JAV trên ô tô e lại cứ thắc mắc ngu tại sao bình ắc quy có tí xíu vậy mà nó chiến đc cả điều hòa, băng đĩa, đèn đóm... Mà giả sử có chạy đc những thứ đó thì sao đi hoài ko thấy hết ắc quy...Sau này tìm hiểu mới vỡ ra cái sự ngu đó, và e mới hiểu ắc quy gần như chả có tác dụng mẹ gì khi mà động cơ đã khởi động. Có bác nào hiện tại cũng đang thắc mắc như e ngày xưa ko nhở? Ha ha

Trước khi bắt đầu bài hôm nay, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu em Ắc quy này xem nguyên lý e nó làm việc ra sao và tác dụng em nó trên xe hơi là gì.

Hình 14.1 - Ắc quy

Cấu tạo bên trong em nó

Hình 14.2 - Cấu tạo bên trong ắc quy

Trong ắc quy gồm có rất nhiều tấm lá chắn như trên hình nằm đan xen nhau. Có 1 vách ngăn giữa tấm cực dương (màu đỏ) và tấm cực âm (màu xanh da trời). Người ta bố trí nhiều tấm như vậy là để tạo ra 1 nguồn năng lượng lớn cho ắc quy.

Tấm cực dương cấu tạo từ Chì Ôxit (PbO2)
Tấm cực ấm cấu tạo từ Chì (Pb)
Người ta đổ dung dịch Axit Sunfuric loãng (H2SO4) vào trong ắc quy. Có nghĩa là toàn bộ các tấm âm dương này nằm ngập trong dung dịch H2SO4. Bác nào học hóa còn nhớ mấy cái chất này chứ nhở?

Bây giờ ta cùng xem Ắc quy hoạt động ra sao mà thấy cả 4,5 năm chạy xe cũng thấy không có hết điện nhé.
1. Quá trình phóng tinh, ơ đệch, nhầm, phóng điện
Bình thường ắc quy chẳng có phóng phiếc gì cả. Khi các bác gắn 1 cái bóng đèn giữa 2 cực âm dương của ắc quy chẳng hạn thì lúc này ắc quy sẽ phóng điện làm bóng đèn sáng lên. Tại sao lại dùng chì, rồi thì H2SO4, tại sao lại phóng điện thì kệ ông nội nó đi, bác nào thích tìm hiểu sâu về hóa học thì tìm hiểu sau:

Thực ra năng lượng điện đc tạo ra do các phản ứng hóa học bao gồm:
Tại cực dương:
2PbO2 + 2H2SO4 = 2PbSO4 + 2H2O + O2
Còn cực âm:
Pb + H2SO4 = PbSO4 + H2

Nếu các bác để bóng đèn sáng hoài vậy, Cực âm và dương sẽ bị chuyển hóa dần dần cho đến khi thành PbSO4 (Chì Sun phát) hết thì ắc quy hết điện. Lúc này ta cần nạp điện cho ắc quy.

2. Quá trình nạp điện
Khi chúng ta nạp điện cho ắc quy thì lại xảy ra phản ứng ngược (gộp 2 phản ứng cả 2 đầu âm dương)
2PbSO4 + 2H2O = Pb + PbO2 + 2H2SO4.
Lúc này cực âm trở về Pb và cực dương lại trở về PbO2.

Nói chung các bác hiểu nôm na ắc quy là như thế, vậy tại sao ắc quy ô tô dùng 4,5 ko hết điện?

Các bác lưu ý, trọng trách lớn lao nhất của ắc quy là phóng điện vào bộ khởi động (máy đề, củ đề...) để khởi động động cơ. Khi động cơ đã khởi động, ắc quy gần như hết nhiệm vụ của nó. Bởi trên ô tô có 1 máy phát điện chạy khi động cơ đã chạy sẽ làm nhiệm vụ cung cấp điện cho toàn bộ thiết bị điện trên ô tô đông thời máy phát này còn nạp điện ngược trở lại ắc quy.

Khi các bác tắt chìa khóa xe nhưng vẫn để ở nấc thứ 2 là nấc dùng điện ắc quy thì các bác vẫn bật đèn đóm, nghe nhạc, xem JAV bình thường bởi vì các bác đang sử dụng điện năng tích trữ trong bình ắc quy. Đang xem JAV phóng phiệc mệt quá lăn ra ngủ mất sáng mai ngủ dậy thì chắc chắn ắc quy hết điện . Khi đã hết điện trong bình (thực ra ko phải là hết điện mà là hết phản ứng hóa học 2 cực), các bác sẽ ko khởi động xe được nữa mà phải đấu điện từ 1 bình ắc quy ngoài hoặc từ bình của xe khác sang bình của mình rất mất thời gian. Sau khi khởi động xong phải để xe nổ trong vài 3 tiếng để bộ phát điện nạp điện tích trữ cho bình ắc quy phục vụ cho lần khởi động tiếp theo.

Đôi khi, hệ thống điện quá tải, máy phát điện ko đủ sức thì ắc quy sẽ hỗ trợ thêm thằng máy phát này.

Vậy máy phát điện hoạt động ra sao?
Hình ảnh em nó đây

Hình 14.3 - Máy phát điện ô tô
Cấu tạo e nó
Kiến thức cơ bản từ A-Z về cấu tạo ô tô dành cho người chưa biết gì

Hình 14.4 - Cấu tạo máy phát điện

Trong máy phát điện có bộ phận Rô to và Stato (roto là phần quay đc, stato là đứng yên), khi Rô to quay trong Stato sẽ tạo ra dòng điện xoay chiều. Rô to cấu tạo từ các cục nam châm vĩnh cửu, còn stato cấu tạo từ các cuộn dây (các bác lên mạng tìm hiểu thêm về cái này nhé, cũng đơn giản thôi, học hồi lớp 7, lớp 8 gì đấy). Rô to được dẫn động từ trục khuỷu thông qua dây đai và puli.

Trong máy phát này có bộ chỉnh lưu để chỉnh điện xoay chiều thành điện 1 chiều (vì thiết bị điện trên xe dùng điện 1 chiều), và có thêm tiết chế vi mạch để ổn định điện áp (nghĩa là rô to quay nhanh hay chậm gì thì vẫn ra 1 điện áp ổn định).

Đố các bác tìm thấy máy phát điện trong hình ảnh sau:
content_Auto_Alternator_Diagnostic_San_Jose_California_GIC_Car_Clinic.jpg

Hình 14.5 - Máy phát điện ở đâu? Dễ quá phải ko

Hết bài 14 (phần 2)/ HV - Còn nữa...

Xem bài tiếp tại đây Bài 14 (phần 2)

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
23/9/15
5
10
3
44
Cái vụ phóng loăng quăng để tạo baby thì em rõ. Nhưng cực âm và dương phóng điện ở ắc quy thì chưa rõ lắm. Vì vậy, em có iêu cầu Bác chủ cái này: nếu có thể tổng hợp 1 bài Những lỗi cơ bản tài gà cần biết khi vận hành xe thì tuyệt nhỉ. Em nói vậy thôi, tùy bác có time hay chưa. Chúc bác đầu tuần vui.

Tập Lái
17/10/15
5
12
3
44
Cảm ơn bác HV về những bài viết rất hữu ích cho cộng đồng, chỉ những người cực kỳ uyên bác mới có thể làm đơn giản được những vấn đề phức tạp. Để viết được những bài này em nghĩ bác HV đã phải đầu tư rất nhiều thời gian và công sức. Em đề nghị các bác vào đây đọc nên đăng nhập và like bài của bác HV để động viên chứ em thấy nhiều cụ vào đây đọc, thấy hữu ích nhưng rồi đọc xong chẳng có lời động viên j. Em thấy rất vô trách nhiệm.

Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Cảm ơn bác HV về những bài viết rất hữu ích cho cộng đồng, chỉ những người cực kỳ uyên bác mới có thể làm đơn giản được những vấn đề phức tạp. Để viết được những bài này em nghĩ bác HV đã phải đầu tư rất nhiều thời gian và công sức. Em đề nghị các bác vào đây đọc nên đăng nhập và like bài của bác HV để động viên chứ em thấy nhiều cụ vào đây đọc, thấy hữu ích nhưng rồi đọc xong chẳng có lời động viên j. Em thấy rất vô trách nhiệm.

Khiếp, ai ở Việt nam mà cũng như bác thì còn nhiều người cống hiến cho đất nước ta lắm...Haha. Đùa chứ tính e cũng ko thích được tung hô hoành tráng làm chi, e cứ viết vậy, bác nào like hay ko là quyền của các bác, ko có ai like thì e vẫn cứ viết, bởi e biết những kiến thức e chia sẻ ngày hôm nay, có thể cứu được vợ 2 của ai đó trong ngày mai. Với cả khi e viết ra, chính e cũng ngộ ra đc nhiều điều hay lắm bác à. Sẻ chia để thành công mà.

Chúc bác luôn vui vẻ và sống 1 cuộc sống đầy nhiệt huyết nhé.

Thân ái
HV

Hạng B1
3/9/15
54
33
18
47
Vậy bộ chuyển đổi khí thảy có cần phải chăm sóc gì không bác HV?? Làm sao để nhận biết nó còn hoạt động tốt hay bị hỏng rồi. Thank