8/9/18
10
7
1
Nha Trang
Kinh nghiệm chạy Nam - Bắc QL1A dịp Tết Nguyên Đán 2020

Em lấy xe tháng 9/2018, chỉ chạy đi làm trong thành phố Nha Trang. Lâu lâu em có chạy 1 chuyến Nha Trang - Đà Lạt. Tết năm nay 2020 cả nhà sẽ về quê ăn Tết, xuất phát từ Nha Trang ngày 20/1/2020 (26AL) và Thanh Hóa - Nha Trang ngày 27/1/2020 (Mùng 4 Tết).

Hồi giờ em chưa chạy đường dài QL1A bao giờ, rất mong Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm của mình để cho em học hỏi cũng như có được kinh nghiệm khi có gặp sự cố hoặc gặp XXX. Cảm ơn Anh/Chị nhiều !

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/9/17
1.138
1.250
113
40
Tân Uyên, Bình Dương
Em lấy xe tháng 9/2018, chỉ chạy đi làm trong thành phố Nha Trang, lâu lâu chạy 1 chuyến Nha Trang - Đà Lạt, Tết năm nay 2020 cả nhà sẽ về quê ăn Tết, xuất phát từ Nha Trang ngày 20/1/2020 (26AL) và Thanh Hóa - Nha Trang ngày 27/1/2020 (Mùng 4 Tết), hồi giờ em chưa chạy đường dài QL1A bao giờ, rất mong Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm của mình để cho em học hỏi cũng như có được kinh nghiệm khi có gặp sự cố hoặc gặp XXX. Cảm ơn Anh/Chị nhiều !
Cụ cứ chạy đi. Chạy đường trường mới thấy đc cái thú lái xe. Cụ nên sắm camera hành trình có luôn dẫn đường Vietmap, Để cảnh báo tốc độ. Còn dùng điện thoại có google map để dẫn đường. CSGT nếu cụ đi đúng tốc độ, làn đường thì không sợ. Nếu bị nên linh động tầm 300- 1.000 tùy lỗi nặng hay nhẹ.
Còn ăn uống thì tốt nhất vào thị trẫn, thị xã, thành phố ăn là tốt nhất. Còn không vào quán có xe tải và xe ô tô gia đình nhé. Tuyệt đối không vào chỗ có xe khách .
Còn lái xe thì mệt đâu nghỉ đó, sắm 1 thùng đá nhựa cỡ 8 lít sẽ bỏ đc 10 lon bò cụng, để dưới gầm để chân. Buồn ngủ mà uống. Hiệu quả lắm. Còn khi buồn ngủ không chịu đc nữa thì cụ nên tấp xe vào lề hoặc cây xăng nghỉ ngơi chợp mắt. Chúc cụ thượng lộ Bình an.

Tập Lái
20/11/17
28
22
3
45
Năm nay e dự định xuất phát 14-15/1/2020 (20-21AL). Có bác nào đồng hành sớm ko ah

Tập Lái
28/11/19
6
2
0
37
bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho ae lịch trình chi tiết: đường đi, ăn, ngủ nghỉ cho chuyến SG-HP đi ạ.
Năm nay em cũng dự tính 22 âm lịch xuất phát, dự tính 3-4 ngày về đến HP.
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
Em lấy xe tháng 9/2018, chỉ chạy đi làm trong thành phố Nha Trang, lâu lâu chạy 1 chuyến Nha Trang - Đà Lạt, Tết năm nay 2020 cả nhà sẽ về quê ăn Tết, xuất phát từ Nha Trang ngày 20/1/2020 (26AL) và Thanh Hóa - Nha Trang ngày 27/1/2020 (Mùng 4 Tết), hồi giờ em chưa chạy đường dài QL1A bao giờ, rất mong Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm của mình để cho em học hỏi cũng như có được kinh nghiệm khi có gặp sự cố hoặc gặp XXX. Cảm ơn Anh/Chị nhiều !
1. Cứ lái xe theo cách của mình. QL1A chạy dễ hơn Nha Trang - Đà Lạt nhiều.

2. Chuẩn bị bị xe tốt nhất có thể, chuẩn bị danh sách cứu hộ ở tất cả các tỉnh.

3. Gặp xxx thì xử lý cũng giống như bác gặp ở Nha Trang, Đà Lạt, đâu chả giống nhau.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho ae lịch trình chi tiết: đường đi, ăn, ngủ nghỉ cho chuyến SG-HP đi ạ.
Cám ơn các bác nhiều.

3 ngày hơi gấp, 4 ngày vừa xinh, cứ QL1A mà quất, đến Nam Định thì tắt qua Thái Bình về Hải Phòng.

Ngày 1 nghỉ Tuy Hòa, ngày 2 Đà Nẵng, ngày 3 Hà Tĩnh, ngày 4 Hải Phòng.

Ăn thì quán còn ngủ thì khách sạn phụ thuộc vào tính cách và túi tiền của bác.

Tập Lái
6/4/17
42
51
18
43
Cám ơn các bác nhiều.
Về Hp thì đi 3 ngày, ngày chạy tối nghỉ, đa số mọi người chia đường như sau:
  • Ngày 1: SG - Phú Yên, ~620km.
  • Ngày 2: Phú Yên - Đồng Hới (Quảng bình), ~580km.
  • Ngày 3: Đồng Hới _ HP, ~ 570km.
Sáng đi tầm 4h30-5h, chiều tới nơi tầm 5h. Ăn nghỉ thì tuỳ sức khoẻ bác, mệt đâu nghỉ đó, gặp đâu ăn đó, đi đường dài phải quen lắm mới định trước được chỗ ăn cụ thể. Bác đi từ SG thì có thể đi theo đường QL1A hoặc QL14 (Tây nguyên), đi QL1A thì dễ hơn, nếu chọn QL14 (cảnh đẹp hơn) thì bác nên tìm hiểu thêm thông tin.
Nhà em 2 năm liền rồi đều về tết VT-HP. Về thì đi 1 lèo 3 ngày như trên, vào thì lang thang tuỳ hứng, lúc vào đường vắng chạy khoẻ lắm cụ ạ.

Tập Lái
28/11/19
6
2
0
37
Về Hp thì đi 3 ngày, ngày chạy tối nghỉ, đa số mọi người chia đường như sau:
  • Ngày 1: SG - Phú Yên, ~620km.
  • Ngày 2: Phú Yên - Đồng Hới (Quảng bình), ~580km.
  • Ngày 3: Đồng Hới _ HP, ~ 570km.
Sáng đi tầm 4h30-5h, chiều tới nơi tầm 5h. Ăn nghỉ thì tuỳ sức khoẻ bác, mệt đâu nghỉ đó, gặp đâu ăn đó, đi đường dài phải quen lắm mới định trước được chỗ ăn cụ thể. Bác đi từ SG thì có thể đi theo đường QL1A hoặc QL14 (Tây nguyên), đi QL1A thì dễ hơn, nếu chọn QL14 (cảnh đẹp hơn) thì bác nên tìm hiểu thêm thông tin.
Nhà em 2 năm liền rồi đều về tết VT-HP. Về thì đi 1 lèo 3 ngày như trên, vào thì lang thang tuỳ hứng, lúc vào đường vắng chạy khoẻ lắm cụ ạ.
Dạ cám ơn bác.
Các bác có dừng chân đâu chơi, chụp hình hay mua đồ gì về ko ?

Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
Dạ cám ơn bác.
Các bác có dừng chân đâu chơi, chụp hình hay mua đồ gì về ko ?
Mua đồ thì em khuyên không nên.

Đi 3 ngày thì khó dừng chân thăm quan vì thời gian gấp gáp quá, nên đi thành 4 ngày vừa đỡ mệt lại có thể thăm quan. Điểm tham quan đẹp đều phải đi vào trong rồi lộn ra mất ít nhất 3-4h cho một địa điểm.

Một vài điểm bác nên xem xét ghé thăm quan, chọn mỗi ngày một điểm thôi như vậy sẽ dừng được khoảng 7-8 điểm:
  1. Bỏ quan các điểm gần SG do có thể đi sau này, điểm thứ nhất nên dừng là Ghềnh Đá Đĩa, Đầm Ô Loan ở Tuy Hòa. Ăn tối ở đây rồi về Tuy Hòa ngủ.
  2. Chạy về Hội An nghỉ đêm (chạy mất khoảng 8h từ Tuy Hòa), dành nguyên thời gian còn lại trong ngày khám phá Hội An.
  3. Ghé viếng mộ Đại Tướng, tâm linh trước Tết cũng là việc hay. Thời gian chạy từ Hội An về đến chỗ này chừng 7h, sau đó cần thêm 2h nữa đến Hà Tĩnh.
  4. Sáng dậy sớm chút chạy đến 11-12h là đến khu Tràng An Ninh Bình. Ăn trưa và chơi chừng 3-4h, sau đó lên xe về Hải Phòng mất thêm 3 tiếng nữa, vừa đẹp.
Khi quay lại thì tùy thời gian, nên 1/2 ngày ở Huế, 1/2 ngày ở Phong Nha Kẻ Bàng, 1/2 ngày lên Bà Nà ở Đà Nẵng.

• Like
Reactions: meofsw