Tập Lái
31/12/19
5
0
0
33
Kinh nghiệm chạy xe đêm dành cho người bị cận thị

Em là tài mới nhưng mắt bị cận tầm 3,5 độ. Khi đi buổi sáng thì bình thường nhưng chưa bao giờ đi đêm. Nhất là chỗ ko có đèn. Anh em nào cho mình xin chút kinh nghiệm với ạ.

Em thanks trước

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/7/17
439
311
63
38
Em đeo kính nhưng không ngại chạy đêm , chỉ sợ sương mù và mưa phùn

• Like
Reactions: lttaihus
Tập Lái
16/1/20
9
7
0
31
Mình cũng bị cận y như bạn vậy á. Ban đêm cũng bình thường không có gì khác nhiều đâu, có điều để ý mấy chiếc xe nó pha đèn thì đi chậm lại. Quan sát kĩ hơn ban ngày là điều chắc chắn phải làm. Còn lại cứ tự tin lái bình thường nhe.

Hạng F
29/10/16
11.565
22.048
113
Pháp
Bạn dùng kính photochromiques, tức là có tác động ánh sáng, nhiệt độ thì nó sẽ tự đổi màu (như kính mát), tôi cận từ nhỏ, và cũng từng lái xe đêm, từ lúc đổi qua loại nầy thì thoải mái hơn, ngay cả ban ngày nắng chói. Và khi vào tối nó sẽ trong như bình thường.

Ngoài ra nếu bạn có thể thay kính chiếu hậu (trong, ngoài) photochromatique cũng như kính đeo trên, nhưng qua cảm ứng

Và bây giờ tôi phải đeo kính 2 tròng nhưng vẩn giữ loại đổi màu

Bạn cứ thử đi, không những lái xe mà còn có thể đi chơi, có điều loại nầy hơi đắt, (như nói trên là kính mát ..) Nhưng không thể làm cho kính lão được nha.

PS : 2 từ khác nhau nhé, dành cho kính đeo và dành cho kính xe, bạn có thể tìm trên gu gờ bảo điển sẽ rỏ hơn

Hạng C
20/3/17
937
14.785
93
Bạn dùng kính photochromiques, tức là có tác động ánh sáng, nhiệt độ thì nó sẽ tự đổi màu (như kính mát), tôi cận từ nhỏ, và cũng từng lái xe đêm, từ lúc đổi qua loại nầy thì thoải mái hơn, ngay cả ban ngày nắng chói. Và khi vào tối nó sẽ trong như bình thường.

Ngoài ra nếu bạn có thể thay kính chiếu hậu (trong, ngoài) photochromatique cũng như kính đeo trên, nhưng qua cảm ứng

Và bây giờ tôi phải đeo kính 2 tròng nhưng vẩn giữ loại đổi màu

Bạn cứ thử đi, không những lái xe mà còn có thể đi chơi, có điều loại nầy hơi đắt, (như nói trên là kính mát ..) Nhưng không thể làm cho kính lão được nha.

PS : 2 từ khác nhau nhé, dành cho kính đeo và dành cho kính xe, bạn có thể tìm trên gu gờ bảo điển sẽ rỏ hơn
cho hình cái kính với chỗ mua đi anh

• Like
Reactions: Linh74 and Osin
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Thật ra đeo kính đúng độ(cận/loạn) thì nhìn đêm k khác gì người k cận cả. Em cận 4.5 độ vẫn chạy đêm bình thường, k có j khó nhìn cả.

• Like
Reactions: thamtubang
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
View attachment 2178963

Em là tài mới nhưng mắt bị cận tầm 3,5 độ. Khi đi buổi sáng thì bình thường nhưng chưa bao giờ đi đêm. Nhất là chỗ ko có đèn. Anh em nào cho mình xin chút kinh nghiệm với ạ.

Em thanks trước
Lái xe ban đêm ở VN thì đeo kính cũng như không đeo kính.
Xe ngược chiều toàn bật đèn pha...bác chả thấy đường gì đâu.

Chạy ban đêm bác cứ tự tin mà bỏ kính ra xong rồi cầu nguyện.

Ở trên là nói giỡn, còn nói thật theo kinh nghiệm bản thân thì tuyệt đối không đi ban đêm mà nếu có thì chạy chậm hơn 10-20km/h so với ban ngày để đảm bảo an toàn (độ cận của em đo bằng 2 chữ số)
Ví dụ: đoạn đường đó ban ngày bác chạy 70-80km/h, ban đêm chỉ nên chạy 50-60km/h.

Hạng F
29/10/16
11.565
22.048
113
Pháp
cho hình cái kính với chỗ mua đi anh

kính đeo photochromiques, thì bạn vào ... tiệm kính, khi pha trước mắt thì kính sẽ đen lại

Còn tìm kiếng nầy thì vào garage ... chống chói khi xe nhá pha phía sau, hỏi nó có không. Photochromatique hay cũng được gọi là électrochrome

Lái xe ban đêm ở VN thì đeo kính cũng như không đeo kính.
Xe ngược chiều toàn bật đèn pha...bác chả thấy đường gì đâu.

Chạy ban đêm bác cứ tự tin mà bỏ kính ra xong rồi cầu nguyện.

Ở trên là nói giỡn, còn nói thật theo kinh nghiệm bản thân thì tuyệt đối không đi ban đêm mà nếu có thì chạy chậm hơn 10-20km/h so với ban ngày để đảm bảo an toàn (độ cận của em đo bằng 2 chữ số)
Ví dụ: đoạn đường đó ban ngày bác chạy 70-80km/h, ban đêm chỉ nên chạy 50-60km/h.
Nếu bạn đeo kính như hình trên, thì có thể chống chói khi pha ngược, nhưng không có nghĩa là dùng nó để .... làm hàn xì được nha. Bạn cứ hỏi tiệm kính, nếu có thì bạn mượn nó đem ra nắng và vào bóng râm bạn sẽ thấy khác biệt ngay. Rất đở mệt mắt khi bị pha chiếu thẳng vào mắt.

Còn vấn đề an toàn thì không nói đến, Còn đây là vấn đề thoải mái, tự tin khi cầm xe lái đêm, với những điều kiện và trãi nghiệm kỹ thuật mới

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/6/14
623
743
93
Thật ra đeo kính đúng độ(cận/loạn) thì nhìn đêm k khác gì người k cận cả. Em cận 4.5 độ vẫn chạy đêm bình thường, k có j khó nhìn cả.

Chính xác, nếu bị lóa thì rất có khả năng cao là bị loạn nữa. Bác chủ topic nên đến bệnh viện mắt khám mắt.

Hạng D
3/1/16
1.105
756
113
Khi có đèn xe ngược chiều gây chói mắt thì xử lý tối ưu nhất theo mình là chạy chậm lại đến mức tối thiểu có thể nhìn rõ phía trước, cố gắng giữ đúng làn đường của mình (có thể nép về phải nếu được).