Hạng B2
11/9/10
243
998
93
49
Cũng tùy trường hợp, tùy hoàn cảnh nữa! Mình chỉ có vài tỷ mà cho bạn mượn 1-2 tỷ cũng phải suy nghĩ nhiều,nếu mình có vài trăm tỷ thì khác. Thằng em mình không thuộc dạng nghèo,chẳng qua ham lướt nên bị kẹp. Mình cũng có cho anh bạn tài xế hay đi mượn vài chục triệu,không có lãi để khởi nghiệp. Dù mình cũng không biết nhà anh ấy ở đâu.
Giải thik làm chi cho mệt vây a. Mình cứ làm những j mình thấy đúng là đc.

• Like
Reactions: microlhq
Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Cũng tùy trường hợp, tùy hoàn cảnh nữa! Mình chỉ có vài tỷ mà cho bạn mượn 1-2 tỷ cũng phải suy nghĩ nhiều,nếu mình có vài trăm tỷ thì khác. Thằng em mình không thuộc dạng nghèo,chẳng qua ham lướt nên bị kẹp. Mình cũng có cho anh bạn tài xế hay đi mượn vài chục triệu,không có lãi để khởi nghiệp. Dù mình cũng không biết nhà anh ấy ở đâu.

Hỏi thật: nếu nó vỡ nợ thì anh có lấy sổ đỏ của nó không?

Hạng D
19/3/17
1.364
4.005
113
Hỏi thật: nếu nó vỡ nợ thì anh có lấy sổ đỏ của nó không?
Mình không lấy nhé! Mình chỉ bán đấu giá lấy phần tiền của mình thôi. Việc bán đấu giá này được quy định luôn trong hợp đồng thế chấp có công chứng. Sổ đó vừa bán được gần gấp 3 số tiền mình cho vay.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.952
113
Mình không chuyên cho vay thế chấp sổ đỏ, nhưng hôm nay lần đầu cho thằng bạn vay thế chấp sổ đỏ để không bị ngộp cọc. Xin hỏi cho vay dạng này rủi ro nhiều không? Mình cho vay giá trị = 50% giá trị sổ. Ban đầu nghĩ bạn bè thì làm giấy tay cho đơn giản,nhưng cái nào ra cái đó nên mình ra công chứng luôn. Lãi suất thì mình lấy 3%/tháng(chủ yếu để nó xoay tiền hoặc ra hàng sớm). Nhưng sao bên công chứng chỉ cho ghi lãi 1.5%? cái này là quy định hay bên ngoài họ có cách khác lách luật? Mình ghi số tiền thật thì mất 0.1% phí, vậy mình ghi số tiền thấp hơn có rủi ro không? Sau thời hạn cho vay(mình cho 6 tháng luôn) mà thằng bạn nó không chịu trả thì phải mình có ra sổ tên mình được không?
1- ghi lãi xuất 3% là vi phạm cho vay nặng lãi.
2- Nếu là bạn bè tốt mà gặp khó khăn bất ngờ thì quan điểm của m6. Là cho vay ko lãi xuất nếu bạn chủ động đc vay thời gian ngắn. bằng không thì nhiều nhất cũng bằng lãi xuất chung của ngân hàng.
3- Nếu ko phải bạn bè thân thì từ chối để ko dính vô phiền phức. 3% tháng là lãi cao... thời này lãi xuất đó làm gì cũng khó bù lại. Chấp nhận lãi cao đi loeefn với nguy cơ mất khả năng chi trả lớn hơn.

Hạng D
29/12/10
3.133
12.669
113
TP.HCM
Em cho bạn mượn vài chục, 0%. 1 năm rồi bạn chưa trả, cũng không đòi làm gì. Nó làm ăn khó khăn, không có tiền thì đòi cũng vô ích, để khi nào có nó tự trả. Có và tin thì cho mượn, không có và không tin thì không cho mượn, cho mượn nếu có không lấy lại được tiền thì xem như mất. Em là em không thể lấy % cắt cổ của bạn được
Em cho bạn mượn không lấy lãi, nhỏ em nó thấy vậy cũng mượn em , kêu tính lãi ngân hàng, trong khi nó cho vay 5% tháng. Kinh , em éo cho mượn hihi

• Like
Reactions: businessman