OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
[font="verdana,geneva"]Không bàn tới kỹ thuật ra vào xe khi đậu xe song song, chỉ bàn về kinh nghiệm để bảo vệ chiếc xe của mình ở bãi đậu tránh trầy xước bởi xe bên cạnh, theo mình có mấy lưu ý như sau :[/font]
[font="verdana,geneva"]- Không đậu gần hay quá sát xe khác. Có thể khiến ta và những người khác lên xuống xe hoặc cho xe ra vào khó khăn, dễ va quệt.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Không đậu bên cạnh xe xịn, bởi họ luôn cẩn thận và e dè, luôn nhìn bằng cặp mắt ái ngại khi thấy xe khác đậu sát xe họ. Nếu mình hoặc người trên xe mình thiếu cẩn thận khi mở cửa lên xuống xe có thể vô ý để cửa xe va đập vào xe họ, nhẹ thì bị xài xể, nặng (trầy, xước, móp, tróc sơn) thì lại phải đền bù thiệt hại vô duyên.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Không đậu cạnh xe quá cũ, bởi sự thoải mái, vô tư của họ. Xe mình cũng có thể bị trầy xước móp méo khi họ mở cửa lên xuống, hay đưa vật dụng hành lý lên xe.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Nên đậu cùng chiều với xe xung quanh, tránh đầu đuôi xuôi ngược. Cố gắng để đầu/đuôi xe phía ngoài ít nhất là bằng với xe người ta hoặc tụt vào trong nếu xe mình ngắn hơn.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Sẽ an tâm hơn nếu đậu bên cạnh xe có cửa lùa.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Tránh đậu song song với các phương tiện 2,3B ở khoảng cách gần, phòng trường hợp xe đổ hoặc 3B bị trôi xe, va vào xe ta.[/font]
[font="verdana,geneva"]Các bác có kinh nghiệm khác xin bổ sung để mở rộng và tích lũy kinh nghiệm nhé.[/font]

[font="verdana,geneva"]Xem cái clip này cũng ngại đậu xe gần xe của chị em lắm cơ !!![/font]

[font="verdana,geneva"] [tube]http://www.youtube.com/watch?v=WD5EQilKb1k[/tube]

[/font]

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
Em áp dụng 6 lưu ý của bác xong và đánh xe đi về luôn. Lý do: những chỗ đấy vi phạm ít nhất 1 điều lưu ý. Về đến nhà vẫn đụng vào lưu ý: [font="verdana,geneva"]phương tiện 2,3B ở khoảng cách gần [/font][font="verdana,geneva"]nhưng em chơi luôn vì không còn con đường nào hết và đó là nhà em. Hehehehe[/font]

Hạng B2
22/8/10
137
5
18
38
em chạy được một năm rồi mà vẫn còn nhát vụ này! thấy chổ nào xe đậu nhiều là em biến! kếm chổ nào có minh em đậu! tuy phải đi bộ hơi xa nhung an tâm!:)

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
XaGan nói:
[font="verdana,geneva"]Không bàn tới kỹ thuật ra vào xe khi đậu xe song song, chỉ bàn về kinh nghiệm để bảo vệ chiếc xe của mình ở bãi đậu tránh trầy xước bởi xe bên cạnh, theo mình có mấy lưu ý như sau :[/font]
[font="verdana,geneva"]- Không đậu gần hay quá sát xe khác. Có thể khiến ta và những người khác lên xuống xe hoặc cho xe ra vào khó khăn, dễ va quệt.[/font]
<span style=""color: #ff0000;"">[font="verdana,geneva"]- Không đậu bên cạnh xe xịn, bởi họ luôn cẩn thận và e dè, luôn nhìn bằng cặp mắt ái ngại khi thấy xe khác đậu sát xe họ. Nếu mình hoặc người trên xe mình thiếu cẩn thận khi mở cửa lên xuống xe có thể vô ý để cửa xe va đập vào xe họ, nhẹ thì bị xài xể, nặng (trầy, xước, móp, tróc sơn) thì lại phải đền bù thiệt hại vô duyên. [/font]</span>
[font="verdana,geneva"]- Không đậu cạnh xe quá cũ, bởi sự thoải mái, vô tư của họ. Xe mình cũng có thể bị trầy xước móp méo khi họ mở cửa lên xuống, hay đưa vật dụng hành lý lên xe.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Nên đậu cùng chiều với xe xung quanh, tránh đầu đuôi xuôi ngược. Cố gắng để đầu/đuôi xe phía ngoài ít nhất là bằng với xe người ta hoặc tụt vào trong nếu xe mình ngắn hơn.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Sẽ an tâm hơn nếu đậu bên cạnh xe có cửa lùa.[/font]
[font="verdana,geneva"]- Tránh đậu song song với các phương tiện 2,3B ở khoảng cách gần, phòng trường hợp xe đổ hoặc 3B bị trôi xe, va vào xe ta.[/font]
Em chỉ áp dụng dc mỗi cái đò đỏ này đơn giản là vì xe em thuộc dạng quá cũ. Nhiều khi cực chẳng đã ko còn chỗ đậu em cũng chơi liều nhét luôn vào giữa 2 xe sang. Ai nhìn với ánh mắt lo lắng ư ? Em dập cửa cái rầm, bỏ đi, ai nhát thì cứ lái xe đi chỗ khác mà tránh. Có lần em vào Maximart cộng hòa, sau khi thấy em de 3 đỏ mà ko lọt vô vị trí đậu, ku tài xế lái chiếc Lexus sát bên chỗ em đang dự định đậu vội vã nổ máy, đá đèn xin ra trước, thế là em có ngay 2 chỗ đậu xe thoải mái rộng rãi, lần này thì de 1 phát ăn ngay.

Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
Cái này không được gọi là đậu song song ( pâralle pảking) bác ơi

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38
Hix cái hầm chổ em đậu xe,đậu xong kéo cái bụng lọt qua khe cửa đã là 1 vấn đề..khoãng cách giữa 2 xe hẹp và chuẩn đến mức hôm nào ăn no là biết mùi đời

Hạng B1
8/4/11
81
0
6
44
Có lần em phải lên xe bằng. . . .cửa hậu (Innova).